PDA

View Full Version : [SONY NEX Q&A] Nơi hỏi đáp những vấn đề liên quan đến Sony NEX

Pages : 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10

onelight
30-01-2012, 09:07 PM
Thanks bác 1light. Vậy em sẽ múc con SEL50 1.8 luôn. Đỡ luôn đc khoản adapter và MF :D

nhưng vẫn phải chờ và chưa biết chờ đến bao giờ :(

Bởi thế nên mình chữa cháy tạm thời bằng Nikon 50 1.8 ais pancake , cũng khá nhỏ gọn

http://xomnhiepanh.com/uploads/raovat/2012/82989_4_1325487019.jpg

Anycole
31-01-2012, 07:34 AM
Em ở Hàn xẻng nên có bán SEL50 rồi các bác ạ. 555,000 Krw ~ 504 Usd

Anycole
31-01-2012, 07:41 AM
Ngân sách của em có hạn (<300$) nên chắc e lại quay về với Nikkor 50mm 1.8D rồi. Hic.

istillbethere
31-01-2012, 08:40 AM
Ngân sách của em có hạn (<300$) nên chắc e lại quay về với Nikkor 50mm 1.8D rồi. Hic.

Có tận $300 thì bác mua xừ cái mount m42-nex rồi đi săn 1 em lens m42 tiêu cự <35mm mà xài có phải thích hơn ko.

onelight
31-01-2012, 09:32 AM

Vậy bác chờ VN có bán rồi về mua, giá VN chắc tầm 6-7tr.

Anycole
31-01-2012, 09:51 AM
Có tận $300 thì bác mua xừ cái mount m42-nex rồi đi săn 1 em lens m42 tiêu cự <35mm mà xài có phải thích hơn ko.
Vậy bác tư vấn luôn cho em luôn m42 thì lens nào chất lượng tốt ạ. Bên này lens m42 nhiều quá em nhìn hoa hết cả mắt, đủ các hãng (Voigtlander, Leica, Milnota, Zeiss..) nên e mới định chọn Nikon cho lành :D.

istillbethere
31-01-2012, 11:11 AM
Vậy bác tư vấn luôn cho em luôn m42 thì lens nào chất lượng tốt ạ. Bên này lens m42 nhiều quá em nhìn hoa hết cả mắt, đủ các hãng (Voigtlander, Leica, Minolta, Zeiss..) nên e mới định chọn Nikon cho lành :D.

Mấy thằng bác nhắc tên có phải m42 đâu ^^' nếu là m42 thì bác tham khảo thêm ở topic này này: http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=1429

Còn nếu ko thì xài các lens máy phim khác như Minolta (ngàm MD), Zeiss (ngàm CZ/Y) cũng được. sở dĩ em khuyên bác như vậy là vì 50/1.8D nó vừa quá phổ biến, vừa đắt (nếu mua mới), lại cho bokeh ko đẹp nếu so với (đa số) các lens máy phim ở cùng 1 mức giá. Tiêu cự 50 (~75mm trên cảm biến crop) cũng ko thực sự hữu dụng lắm.

onelight
31-01-2012, 11:32 AM
Vậy bác tư vấn luôn cho em luôn m42 thì lens nào chất lượng tốt ạ. Bên này lens m42 nhiều quá em nhìn hoa hết cả mắt, đủ các hãng (Voigtlander, Leica, Milnota, Zeiss..) nên e mới định chọn Nikon cho lành :D.

M42 Carl Zeiss 35 2.4 hoặc M42 Carl Zeiss Pancolar 50 1.8 hay SMC Takumar 50 1.4 là ngon lành.

luongnk
31-01-2012, 11:19 PM
Bác rùa biết bao giờ cái này ra ko ạ
http://3.s.img-dpreview.com/products_data/products/sony_e_24_1p8/shots/sony_e_24_1p8.jpg?v=1321
http://www.dpreview.com/products/sony/lenses/sony_e_24_1p8
Trông ngon quá

rocktrung
31-01-2012, 11:29 PM
vừa tiết kiệm đủ tiền mua được cái adapter và con lens canon 50 1.8, mua xong thì ngớ người ra là không chỉnh được khẩu :((

lorca_garcia
31-01-2012, 11:54 PM
trong lúc chờ đợi len của sony thì mua Nikon 50mm f/1.8D AF có ăn thua không các anh nhỉ.

onelight
01-02-2012, 12:11 AM
vừa tiết kiệm đủ tiền mua được cái adapter và con lens canon 50 1.8, mua xong thì ngớ người ra là không chỉnh được khẩu :((

trong lúc chờ đợi len của sony thì mua Nikon 50mm f/1.8D AF có ăn thua không các anh nhỉ.

Sao ko mua M42, hoặc Nikon AI, Serie E, Canon FD, các lens này là lens MF giá vừa phải dễ chơi xoay vặn trên Nex, mua lens AF chi cho uổng tiền.

lorca_garcia
01-02-2012, 12:13 AM
Sao ko mua M42, hoặc Nikon AI, Serie E, Canon FD, các lens này là lens MF giá vừa phải dễ chơi xoay vặn trên Nex, mua lens AF chi cho uổng tiền.

dạ tại vì 50 1.8 AF nó mới và đẹp :D.

istillbethere
01-02-2012, 08:53 AM
Hình thức bề ngoài đâu có quan trọng bằng chất lượng bên trong đâu bạn. Cái ảnh bạn chụp ra, người ta chỉ tấm tắc khen nó đẹp vì bản thân nó đẹp, chứ có ai khen vì cái lens chụp ra nó có hình thức đẹp đâu :))

rocktrung
01-02-2012, 12:27 PM

vậy giờ mà mua lens fd thì phải mua lại cả ngàm đúng ko bác :(

victory963
01-02-2012, 04:46 PM
dạ tại vì 50 1.8 AF nó mới và đẹp :D.

Bác cầm len MF và AF thì cảm nhận khác nhau rất nhiều. Mấy len MF như Nikon AI, Canon FD, M42 Pentacon có giá dễ mua, chất lượng đem lại còn cao hơn mấy len AF.. built bằng kim loại chắc chắn, coating thấu kính dầy, mấy len có độ mở 1.4 , 1.2 nhìn thôi đã ghiền rồi, chụp ra nước ảnh còn ghiền hơn, màu sắc đẹp, ảnh trong veo. Mà xài Nex AF nhiều trường hợp cũng bó tay, cũng phải bật qua MF, vd như kit của Nex khi đẩy ra 55mm chụp close up khó lấy nét vô cùng, mình toàn phải bật qua MF dùng peaking color hỗ trợ.
Cá nhân mình thích xài len MF trên Nex hơn len SEL .. hihi

vậy giờ mà mua lens fd thì phải mua lại cả ngàm đúng ko bác :(

Nex thì bác xài đa số các len hãng khác đều được, chỉ cần mua mount chuyển của loại len đó. Nếu bác xài Canon FD thì mua mount FD-Nex, ở DG có bán,~ 450k.
Mình cũng đang xài Canon FD 50/1.4 SSC, nếu bác muốn tiêu cự 50mm thì tìm em này, giá ~1,2tr, nhưng rất chất lượng.

phuonganhvtn
01-02-2012, 05:16 PM
Bác cầm len MF và AF thì cảm nhận khác nhau rất nhiều. Mấy len MF như Nikon AI, Canon FD, M42 Pentacon có giá dễ mua, chất lượng đem lại còn cao hơn mấy len AF.. built bằng kim loại chắc chắn, coating thấu kính dầy, mấy len có độ mở 1.4 , 1.2 nhìn thôi đã ghiền rồi, chụp ra nước ảnh còn ghiền hơn, màu sắc đẹp, ảnh trong veo. Mà xài Nex AF nhiều trường hợp cũng bó tay, cũng phải bật qua MF, vd như kit của Nex khi đẩy ra 55mm chụp close up khó lấy nét vô cùng, mình toàn phải bật qua MF dùng peaking color hỗ trợ.
Cá nhân mình thích xài len MF trên Nex hơn len SEL .. hihi

Nex thì bác xài đa số các len hãng khác đều được, chỉ cần mua mount chuyển của loại len đó. Nếu bác xài Canon FD thì mua mount FD-Nex, ở DG có bán,~ 450k.
Mình cũng đang xài Canon FD 50/1.4 SSC, nếu bác muốn tiêu cự 50mm thì tìm em này, giá ~1,2tr, nhưng rất chất lượng.

thế Canon FD 50/1.4 và cái mount Canon FD - Nex bác mua ở đâu thế chỉ mình biết với, đang tìm 1 con lens 50 cho Nex mà chờ lâu quá
còn bộ đó so với bộ Canon EOS - NEX + Canon 50 1.8 thì bộ nào chụp đẹp hơn ạ và giá cả 2 bộ như thế nào ạ

vicat
01-02-2012, 05:35 PM
Mount ~ 450k
50f1.8 ~800k
50f1.4 ~1.5m

rocktrung
01-02-2012, 06:04 PM

biết vậy e để tiền mua cái canon FD cho rồi :( hôm mua lại mua luôn cái ngàm eos
bác mua lens ở đâu chỉ em với ^___^

thế Canon FD 50/1.4 và cái mount Canon FD - Nex bác mua ở đâu thế chỉ mình biết với, đang tìm 1 con lens 50 cho Nex mà chờ lâu quá
còn bộ đó so với bộ Canon EOS - NEX + Canon 50 1.8 thì bộ nào chụp đẹp hơn ạ và giá cả 2 bộ như thế nào ạ

bác ơi bác mua lens canon ef 50 1.8 mà không mua ngàm xịn về chỉ chụp được khẩu lớn nhất thôi, không chỉnh được khẩu đâu bác ạ :emlaugh:

vanchinguyenai
01-02-2012, 08:00 PM
1 vấn đề nữa khi chơi các lens AF mà chuyển qua MF là vòng lấy nét của nó rất ngắn , lấy nét khó chuẩn , xoay nó cũng sần sật chứ ko êm ái dài rộng như các lens MF nguyên thủy .
bác @rocktrung lỡ mua cái mount đó thì cũng ko có gì phiền đâu : giờ bác mua mount M42-EOS , Nikon-EOS , PK-EOS , OM-OES rồi cắm chồng mount chơi trên OES-Nex vẫn ngon . Em đang chơi cách này , rẻ và gọn nhẹ hơn là mua từng loại sang trực tiếp OES
À mà cũng chỉ 1 số loại thôi nhé , chứ MD hay FD sang EOS thì lại đắt hơn sang Nex ạ :D

tphantu
02-02-2012, 05:42 AM
Chào bác chủ , Đầu năm mới xem ảnh các bác chụp từ Nex thích quá ! định làm 1 em Nex về vọc để học hỏi cùng các bác nhưng­ hình như đầu năm hàng đang khang hiếm , bác cho hỏi có biết bao giờ thì hàng Nex 5N và Nex 7 có không ạ ? Cũng xin bác tư vấn hộ em nên mua Adapter gì ? và mua ở đâu ? để có thể tận dụng các lens G của Nikon mà em đang sở hữu với Nex ạ Và những lens này khi gắn trên Adapter để dùng với Nex có chỉnh được nhiều khẩu không ạ ? ( 50mm 1.4 G , 85mm 1.8 D , Tamron 17-50mm 2.8 for Nikon ) , thân chào

Rùa Hay Xỉn
02-02-2012, 08:44 AM
Chào bác chủ , Đầu năm mới xem ảnh các bác chụp từ Nex thích quá ! định làm 1 em Nex về vọc để học hỏi cùng các bác nhưng­ hình như đầu năm hàng đang khang hiếm , bác cho hỏi có biết bao giờ thì hàng Nex 5N và Nex 7 có không ạ ? Cũng xin bác tư vấn hộ em nên mua Adapter gì ? và mua ở đâu ? để có thể tận dụng các lens G của Nikon mà em đang sở hữu với Nex ạ Và những lens này khi gắn trên Adapter để dùng với Nex có chỉnh được nhiều khẩu không ạ ? ( 50mm 1.4 G , 85mm 1.8 D , Tamron 17-50mm 2.8 for Nikon ) , thân chào

1. Hiện giờ thông tin về hàng họ chính hãng thì ko có. Hàng xách tay hay 2nd thì phải tìm kiếm thôi
2. Đã chơi NEX-7 thì nên kiếm lens CZ hay for Leica như Voigltlander... chơi mới phê
3. Bác đã có lens Nikon thì chỉ cần kiếm mount G -> NEX là được rồi

tuluong
02-02-2012, 10:13 AM
mấy bác cho em hỏi giờ em mua con nex-3 2nd fullbox kit 18-55 giá 8tr có hợp lý ko ạ? cảm ơn!

tphantu
02-02-2012, 10:54 AM
1. Hiện giờ thông tin về hàng họ chính hãng thì ko có. Hàng xách tay hay 2nd thì phải tìm kiếm thôi
2. Đã chơi NEX-7 thì nên kiếm lens CZ hay for Leica như Voigltlander... chơi mới phê
3. Bác đã có lens Nikon thì chỉ cần kiếm mount G -> NEX là được rồi

cám ơn bác đã tư vấn , còn khẩu thì sao bác ? có chỉnh được khẩu khi gắn mount G này không bác ? và bác có biết mua mount G này ở đâu không ?

Rùa Hay Xỉn
02-02-2012, 10:57 AM
cám ơn bác đã tư vấn , còn khẩu thì sao bác ? có chỉnh được khẩu khi gắn mount G này không bác ? và bác có biết mua mount G này ở đâu không ?

Như E có nói đó, Mount G là đc. Thấy mọi người kêu mua bên DG Camera

tphantu
02-02-2012, 11:02 AM
Như E có nói đó, Mount G là đc. Thấy mọi người kêu mua bên DG Camera
Thanks bác nhiều , em gắn chờ để có em Nex vọc và học

istillbethere
02-02-2012, 12:29 PM
mấy bác cho em hỏi giờ em mua con nex-3 2nd fullbox kit 18-55 giá 8tr có hợp lý ko ạ? cảm ơn!

2ndhand còn tùy thuộc độ mới. like-new thì cũng ok.

Anycole
02-02-2012, 03:33 PM
Bác rua cho em hỏi là lắp lens 1855 or lens khủng cỡ 18200 thi nên xài loại tripod nào ạ? Có phải mua collar ko hay cứ lắp trực tiếp lên tripod la ok? ( SEL1855 bác nhé)

Rùa Hay Xỉn
02-02-2012, 04:53 PM
Bác rua cho em hỏi là lắp lens 1855 or lens khủng cỡ 18200 thi nên xài loại tripod nào ạ? Có phải mua collar ko hay cứ lắp trực tiếp lên tripod la ok? ( SEL1855 bác nhé)

SEL18200 thì cầm tay chứ đâu cần xài tripod chi cho cực vậy?

victory963
02-02-2012, 05:20 PM
biết vậy e để tiền mua cái canon FD cho rồi :( hôm mua lại mua luôn cái ngàm eos
bác mua lens ở đâu chỉ em với ^___^

bác ơi bác mua lens canon ef 50 1.8 mà không mua ngàm xịn về chỉ chụp được khẩu lớn nhất thôi, không chỉnh được khẩu đâu bác ạ :emlaugh:

1 vấn đề nữa khi chơi các lens AF mà chuyển qua MF là vòng lấy nét của nó rất ngắn , lấy nét khó chuẩn , xoay nó cũng sần sật chứ ko êm ái dài rộng như các lens MF nguyên thủy .
bác @rocktrung lỡ mua cái mount đó thì cũng ko có gì phiền đâu : giờ bác mua mount M42-EOS , Nikon-EOS , PK-EOS , OM-OES rồi cắm chồng mount chơi trên OES-Nex vẫn ngon . Em đang chơi cách này , rẻ và gọn nhẹ hơn là mua từng loại sang trực tiếp OES
À mà cũng chỉ 1 số loại thôi nhé , chứ MD hay FD sang EOS thì lại đắt hơn sang Nex ạ :D

Về mount thì bác vanchinguiyenai đã trả lời cho bạn rồi. Len thì bác tìm trong mục mua bán, hôm trước tết thấy có 1 người bán giá cũng tầm đó, ko biết còn ko, khi đủ post thì bạn đăng bài cần mua đi.

phuonglh
02-02-2012, 05:34 PM
các bác cho em hỏi, em phân vân mãi giữa Nex C3 và 5N. nhưng chờ mãi rồi mà không có máy, giờ có ng đang bán C3, em có nên mua luôn không? 2 chiếc có khác nhau nhiều không ngoài việc 5N quay FullHD và có màn hình cảm ứng cùng độ phân giải ảnh cao hơn? cảm ơn các bác nhiều ạ

gaunau
02-02-2012, 07:47 PM

E thấy cầm vô tư đó bác :(( :((

KuBib
02-02-2012, 10:14 PM
các bác cho em hỏi, em phân vân mãi giữa Nex C3 và 5N. nhưng chờ mãi rồi mà không có máy, giờ có ng đang bán C3, em có nên mua luôn không? 2 chiếc có khác nhau nhiều không ngoài việc 5N quay FullHD và có màn hình cảm ứng cùng độ phân giải ảnh cao hơn? cảm ơn các bác nhiều ạ

Nex 5N chụp nhanh hơn, màn hình lật dễ chụp hơn, khử noise tốt hơn, cảm ứng dễ thao tác hơn, quay phim ngon hơn, build tốt hơn -> cầm chắc tay hơn, tương thích với 1 số phụ kiện của hãng hơn C3 nếu bạn muốn nâng cấp (vd như viewfinder). C3 thì hãng còn hàng bán, 5N thì hãng hết hàng. 5N hơn chỉ có thế thôi. Chúc bạn tìm đc máy đúng nhu cầu!

devil_kts
02-02-2012, 10:37 PM
5N có thêm chức năng HDR painting và Miniature khá là hay mà C3 không có. Body của 5N cầm chắc tay hơn vì báng cầm nhô ra nhiều hơn. Cá nhân em vẫn ủng hộ bác chờ mua 5N.

Nex 5N chụp nhanh hơn, màn hình lật dễ chụp hơn, khử noise tốt hơn, cảm ứng dễ thao tác hơn, quay phim ngon hơn, build tốt hơn -> cầm chắc tay hơn, tương thích với 1 số phụ kiện của hãng hơn C3 nếu bạn muốn nâng cấp (vd như viewfinder). C3 thì hãng còn hàng bán, 5N thì hãng hết hàng. 5N hơn chỉ có thế thôi. Chúc bạn tìm đc máy đúng nhu cầu!

phuonglh
03-02-2012, 12:41 AM

cảm ơn bác. em ở Hà Nội và đến giờ thì C3 lẫn 5N đều hết hàng. không biết còn chỗ nào mà em chưa tìm không.
-khử noise em nghĩ cũng ít khi dùng tới iso quá cao để mà cần tới khử noise tốt (mặc dù C3 theo như em tìm hiểu thì cũng khử khá tốt rồi).
-chụp nhanh em chưa hiểu ý bác là tốc độ khởi động máy nhanh hơn hay là số fps cao hơn so với C3?
-quay phim thì em không có nhu cầu lắm. 480p đã là tốt với em rồi chứ chưa kể ới 720p hay fullHD 1080p ạ
-tương thích với phụ kiện thì chắc em chỉ cần thêm cái phờ lát ngoài (không phải flash theo máy) chứ cũng không rảnh mà chơi cái viewfinder đắt tiền làm chi ạ
-màn hình cảm ứng theo em là không cần thiết vì cũng có mấy khi em dùng cảm ứng đâu nếu không có nút bấm (em mượn test 5N của bạn và rất ít dùng tới cảm ứng ạ)
-còn màn hình gập thì C3 hay 5N đều có mà ạ?

5N có thêm chức năng HDR painting và Miniature khá là hay mà C3 không có. Body của 5N cầm chắc tay hơn vì báng cầm nhô ra nhiều hơn. Cá nhân em vẫn ủng hộ bác chờ mua 5N.

cái em băn khoăn lớn nhất chắc chính là khoản này ạ. Filters cho 5N có vẻ được hỗ trợ nhiều hơn và body 5N cũng chắc chắn hơn, tuy nhiên em chưa thử lắp 1 lens quá lớn nào vào C3 để mà nói mình có phù hợp được không? khá băn khoăn ạ

cảm ơn các bác đã nhiệt tình giúp em. em vẫn lắng nghe thêm các ý kiến của các bác ạ

pinochio3k
03-02-2012, 01:35 AM
-chụp nhanh em chưa hiểu ý bác là tốc độ khởi động máy nhanh hơn hay là số fps cao hơn so với C3?
shutter response (shutter lag) của 5N ~ 0.235s, của C3 (hay 5) ~ 0.430s

-màn hình cảm ứng theo em là không cần thiết vì cũng có mấy khi em dùng cảm ứng đâu nếu không có nút bấm (em mượn test 5N của bạn và rất ít dùng tới cảm ứng ạ)
tùy người, nhưng theo mình xài cảm ứng thao tác nhanh hơn, nhất là khi chơi với MF thì rất "phê", hơn nữa thao tác trong menu dùng cảm ứng cũng sẽ nhanh hơn khi dùng phím cuộn.

Filters cho 5N có vẻ được hỗ trợ nhiều hơn
chưa hiểu chỗ này , filter của e-mount đa số là phi 49, 5N hay C3 có khác gì đâu nhỉ

phuonglh
03-02-2012, 03:35 AM

shutter response (shutter lag) của 5N ~ 0.235s, của C3 (hay 5) ~ 0.430s

tùy người, nhưng theo mình xài cảm ứng thao tác nhanh hơn, nhất là khi chơi với MF thì rất "phê", hơn nữa thao tác trong menu dùng cảm ứng cũng sẽ nhanh hơn khi dùng phím cuộn.

chưa hiểu chỗ này , filter của e-mount đa số là phi 49, 5N hay C3 có khác gì đâu nhỉ

C3 với 5N hơn kém nhau về độ lag ít vậy thì em nghĩ em chưa đủ trình độ để cảm nhận ạ

về vấn đề cảm ứng thì thôi em không nói, đúng là tuỳ người thật ạ. em là em không thích :)

filters ý em là các filters hiệu ứng trong máy ảnh, kiểu như HDR hay Miniature ạ. em cũng khá suy nghĩ về 2 cái hiệu ứng đó nhưng có vẻ làm hậu kì trên photoshop được thì thôi em cũng không tiếc nếu không có 2 hiệu ứng đó ạ

Anycole
03-02-2012, 07:18 AM
SEL18200 thì cầm tay chứ đâu cần xài tripod chi cho cực vậy?

Báo cáo bác la em định chụp phơi sáng ạ. Vậy lens cỡ 1855 với SEL50 f1.8 cắm lên tripod vô tư fair không ạ. E chỉ sợ nó bửa cái ngàm ra thì tiêu :D

onelight
03-02-2012, 08:05 AM
cảm ơn bác. em ở Hà Nội và đến giờ thì C3 lẫn 5N đều hết hàng. không biết còn chỗ nào mà em chưa tìm không.
-khử noise em nghĩ cũng ít khi dùng tới iso quá cao để mà cần tới khử noise tốt (mặc dù C3 theo như em tìm hiểu thì cũng khử khá tốt rồi).
-quay phim thì em không có nhu cầu lắm. 480p đã là tốt với em rồi chứ chưa kể ới 720p hay fullHD 1080p ạ
-tương thích với phụ kiện thì chắc em chỉ cần thêm cái phờ lát ngoài (không phải flash theo máy) chứ cũng không rảnh mà chơi cái viewfinder đắt tiền làm chi ạ
-còn màn hình gập thì C3 hay 5N đều có mà ạ?

cái em băn khoăn lớn nhất chắc chính là khoản này ạ. Filters cho 5N có vẻ được hỗ trợ nhiều hơn và body 5N cũng chắc chắn hơn, tuy nhiên em chưa thử lắp 1 lens quá lớn nào vào C3 để mà nói mình có phù hợp được không? khá băn khoăn ạ

cảm ơn các bác đã nhiệt tình giúp em. em vẫn lắng nghe thêm các ý kiến của các bác ạ

Khử noise giữa C3 và 5N không khác nhau nhiều, có thể nói là gần như nhau.

Những ưu điểm của 5N vs C3:

- Chụp liên tục nhanh 10fps - 5.5fps
- Iso min 100 vs 200
- body magne vs nhựa
- LCD cảm ứng
- Độ trễ của màn trập thấp hơn
- Tích hợp chế độ sửa lỗi ống kính trên máy: CA, vignetting, distortion correction
- Full HD

victory963
03-02-2012, 09:16 AM
Báo cáo bác la em định chụp phơi sáng ạ. Vậy lens cỡ 1855 với SEL50 f1.8 cắm lên tripod vô tư fair không ạ. E chỉ sợ nó bửa cái ngàm ra thì tiêu :D

Bác khéo lo thế? Mình chụp phơi sáng chỉ cần 1 tripod nhỏ, cắm mấy len MF (mấy len này trọng lượng nặng hơn nhiều so với len SEL) vẫn OK chứ có gì đâu. Ngàm body Nex bằng kim loại chứ có phải nhựa đâu, mình hay cắm cục sắt Pentacon 135f2.8 nặng lòi. Vô tư đi bác! :-)

istillbethere
03-02-2012, 09:35 AM
Bác khéo lo thế? Mình chụp phơi sáng chỉ cần 1 tripod nhỏ, cắm mấy len MF (mấy len này trọng lượng nặng hơn nhiều so với len SEL) vẫn OK chứ có gì đâu. Ngàm body Nex bằng kim loại chứ có phải nhựa đâu, mình hay cắm cục sắt Pentacon 135f2.8 nặng lòi. Vô tư đi bác! :-)

Có 1 quy tắc đơn giản là cái gì nặng hơn thì cầm vào cái đó - yêu cầu các bác ko nghĩ bậy bạ nhé :)) tỉ dụ như lens nặng hơn máy thì cầm lens, máy sẽ chẳng bao giờ lo bị bửa ngàm, kể cả là bằng nhựa đi chăng nữa. Còn khi dựng tripod mà chụp phơi sáng (hoặc ko giữ tay vào máy) thì phải tính gắn vào chỗ nào cho nó cân bằng nhất, lúc này vấn đề ko phải là lo bửa ngàm, mà là lo cả máy cả lens đổ nhào xuống đất do 2 đầu lệch nhau.

C3 với 5N hơn kém nhau về độ lag ít vậy thì em nghĩ em chưa đủ trình độ để cảm nhận ạ

về vấn đề cảm ứng thì thôi em không nói, đúng là tuỳ người thật ạ. em là em không thích :)

filters ý em là các filters hiệu ứng trong máy ảnh, kiểu như HDR hay Miniature ạ. em cũng khá suy nghĩ về 2 cái hiệu ứng đó nhưng có vẻ làm hậu kì trên photoshop được thì thôi em cũng không tiếc nếu không có 2 hiệu ứng đó ạ

Cái shutter lag chẳng cần quan tâm mấy. Nó là thông số kỹ thuật NSX đưa ra chứ có mấy ai đủ trình độ hoặc chụp những cái gì cao siêu để mà cảm nhận thấy sự khác biệt của 0, mấy giây.

Cảm ứng và không cảm ứng - xin hỏi là bác đã thử mượn ai đó cả 2 máy này để sử dụng và so sánh chưa, hay chỉ nghĩ thế thôi? Em không phải là tín đồ của công nghệ cảm ứng - điện thoại em cho đến giờ vẫn xài bàn phím cứng dù ko thiếu tiền mua ip; em đang chuẩn bị bán laptop cũ (còn dùng tốt) để mua ultrabook chứ ko định mua thêm ipad. Suy nghĩ của em trước khi mua NEX cũng vậy - lăn tăn giữa NEX5 và NEX5N (3 với C3 em ko bàn tới vì em ghét cái dáng và build nhựa của nó), nghĩ mình chả dùng cảm ứng làm gì, thừa thãi và bất tiện, nhỡ chả may đè phải màn hình khéo còn hỏng luôn. Nhưng rồi cuối cùng em cũng quyết định mua 5N vì những điểm cộng khác của nó, và rồi sau đó phát hiện ra cảm ứng lại chính là 1 trong những ưu điểm nổi trội nhất của 5N. Bác nên cầm thử C3 hoặc 5 thì mới hiểu, vì số phím cứng được giản lược khá nhiều nên khi xoay trở để setup hay thay đổi thông số sẽ rất chậm, ko như DSLR đâu. Có cảm ứng thao tác nhanh hơn rất nhiều.

Tóm lại là gì? Em vẫn không thích công nghệ cảm ứng. Nhưng cảm ứng thật sự là một ưu điểm cực lớn của 5N so với C3. Và cái gì hữu dụng thì nên dùng, vậy thôi ạ.

Các picture effects thực ra chỉ hữu ích với những người lười pts như em (xin nhấn mạnh là lười pts, chứ ko phải em ám chỉ người dùng nó là người chụp ảnh newbie, amatuer nhé - rất nhiều người nhận xét đây là những tính năng Sony dùng để dụ khị người không biết gì, như thế là nhận xét sai). Chúng cũng là những tính năng được tạp chí Stuff nổi tiếng về đồ hi-tech của UK đánh giá là "có thể nghịch cả ngày không chán" - nghĩa là chủ yếu nó phục vụ nhu cầu cảm giác, cái sự "vui sướng trong quá trình chụp" thôi. Còn tất nhiên, nếu quen và sử dụng pts giỏi, những tính năng effects này ko thể bì được với pts rồi.

Rùa Hay Xỉn
03-02-2012, 10:01 AM
Đơn giản NEX-5N giúp E có những tấm hình mà E ko biết cách nào tạo ra chúng trong PTS :)

#1 Miniature:

#2 HDR Painting:

pinochio3k
03-02-2012, 11:01 AM
Cái shutter lag chẳng cần quan tâm mấy. Nó là thông số kỹ thuật NSX đưa ra chứ có mấy ai đủ trình độ hoặc chụp những cái gì cao siêu để mà cảm nhận thấy sự khác biệt của 0, mấy giây.

Có khác biệt đó bác, nếu bác từng cầm qua C3 hay 5 thì bác sẽ cảm nhận được ngay. Picture effect em cũng ít dùng, nhưng không thể nói là không hữu dụng. Sẵn tiện show vài tấm cơm nguôi luôn ^^

lorca_garcia
03-02-2012, 11:25 AM
Đơn giản NEX-5N giúp E có những tấm hình mà E ko biết cách nào tạo ra chúng trong PTS :)

được chứ anh :D, Miniature sao lại không nhỉ. Mấy chức năng của nex cũng là phần mềm tích hợp trong máy, em nghĩ là làm được.

Rùa Hay Xỉn
03-02-2012, 11:29 AM
được chứ anh :D, Miniature sao lại không nhỉ. Mấy chức năng của nex cũng là phần mềm tích hợp trong máy, em nghĩ là làm được.

Vấn đề là Em không biết làm và không có thời gian làm từng tấm 1 hehe..

devil_kts
03-02-2012, 12:00 PM
So với việc chụp về lại ngồi làm từng tấm hình với việc bấm cái nút chụp ra cái hình thì cái nào hơn nhỉ. ^_^.

Em là em khoái 2 cái thể loại này lắm nên em luôn vote cho 5N

http://farm8.staticflickr.com/7167/6493786331_dcb37df0f1_z.jpg (http://www.flickr.com/photos/57517633@N07/6493786331/)
[Đập Tuyền Lâm] (http://www.flickr.com/photos/57517633@N07/6493786331/) của DEVIL-KTS (http://www.flickr.com/people/57517633@N07/), trên Flickr

http://farm8.staticflickr.com/7154/6493789207_c1275c0854_b.jpg (http://www.flickr.com/photos/57517633@N07/6493789207/)
[Đập Tuyền Lâm] - miniature (http://www.flickr.com/photos/57517633@N07/6493789207/) của DEVIL-KTS (http://www.flickr.com/people/57517633@N07/), trên Flickr

galaxyangelzz
03-02-2012, 03:21 PM
bao giờ thì sony VN có nex 7 nhỉ :(
mua nex7 cho tiện công tác, xách theo D90 cồng kềnh quá

Rùa Hay Xỉn
03-02-2012, 03:46 PM
bao giờ thì sony VN có nex 7 nhỉ :(
mua nex7 cho tiện công tác, xách theo D90 cồng kềnh quá

Cứ để dành tiền sẵn, mua lens từ bây giờ....

phuonglh
03-02-2012, 07:54 PM
Có 1 quy tắc đơn giản là cái gì nặng hơn thì cầm vào cái đó - yêu cầu các bác ko nghĩ bậy bạ nhé :)) tỉ dụ như lens nặng hơn máy thì cầm lens, máy sẽ chẳng bao giờ lo bị bửa ngàm, kể cả là bằng nhựa đi chăng nữa. Còn khi dựng tripod mà chụp phơi sáng (hoặc ko giữ tay vào máy) thì phải tính gắn vào chỗ nào cho nó cân bằng nhất, lúc này vấn đề ko phải là lo bửa ngàm, mà là lo cả máy cả lens đổ nhào xuống đất do 2 đầu lệch nhau.

Cảm ứng và không cảm ứng - xin hỏi là bác đã thử mượn ai đó cả 2 máy này để sử dụng và so sánh chưa, hay chỉ nghĩ thế thôi? Em không phải là tín đồ của công nghệ cảm ứng - điện thoại em cho đến giờ vẫn xài bàn phím cứng dù ko thiếu tiền mua ip; em đang chuẩn bị bán laptop cũ (còn dùng tốt) để mua ultrabook chứ ko định mua thêm ipad. Suy nghĩ của em trước khi mua NEX cũng vậy - lăn tăn giữa NEX5 và NEX5N (3 với C3 em ko bàn tới vì em ghét cái dáng và build nhựa của nó), nghĩ mình chả dùng cảm ứng làm gì, thừa thãi và bất tiện, nhỡ chả may đè phải màn hình khéo còn hỏng luôn. Nhưng rồi cuối cùng em cũng quyết định mua 5N vì những điểm cộng khác của nó, và rồi sau đó phát hiện ra cảm ứng lại chính là 1 trong những ưu điểm nổi trội nhất của 5N. Bác nên cầm thử C3 hoặc 5 thì mới hiểu, vì số phím cứng được giản lược khá nhiều nên khi xoay trở để setup hay thay đổi thông số sẽ rất chậm, ko như DSLR đâu. Có cảm ứng thao tác nhanh hơn rất nhiều.

Tóm lại là gì? Em vẫn không thích công nghệ cảm ứng. Nhưng cảm ứng thật sự là một ưu điểm cực lớn của 5N so với C3. Và cái gì hữu dụng thì nên dùng, vậy thôi ạ.

Các picture effects thực ra chỉ hữu ích với những người lười pts như em (xin nhấn mạnh là lười pts, chứ ko phải em ám chỉ người dùng nó là người chụp ảnh newbie, amatuer nhé - rất nhiều người nhận xét đây là những tính năng Sony dùng để dụ khị người không biết gì, như thế là nhận xét sai). Chúng cũng là những tính năng được tạp chí Stuff nổi tiếng về đồ hi-tech của UK đánh giá là "có thể nghịch cả ngày không chán" - nghĩa là chủ yếu nó phục vụ nhu cầu cảm giác, cái sự "vui sướng trong quá trình chụp" thôi. Còn tất nhiên, nếu quen và sử dụng pts giỏi, những tính năng effects này ko thể bì được với pts rồi.

mình cầm vào cả 2 máy rồi. hôm nay cũng vừa đi mua 5N với anh bạn. cũng có chút lay chuyển với việc cảm ứng của 5N. về cơ bản cái mình quan trọng nhất là chất lượng ảnh của 2 máy thôi. mà có vẻ chất lượng ảnh thì máy là 1 chuyện, ống kính là chuyện nữa và hơn nữa là còn tay người chụp nhỉ.

lorca_garcia
03-02-2012, 08:01 PM
mình cầm vào cả 2 máy rồi. hôm nay cũng vừa đi mua 5N với anh bạn. cũng có chút lay chuyển với việc cảm ứng của 5N. về cơ bản cái mình quan trọng nhất là chất lượng ảnh của 2 máy thôi. mà có vẻ chất lượng ảnh thì máy là 1 chuyện, ống kính là chuyện nữa và hơn nữa là còn tay người chụp nhỉ.

5N có hàng ở đâu rồi vậy bạn.

phuonglh
03-02-2012, 08:54 PM
Techland Hà Nội bạn nhé. nhưng bạn mình mua cái máy cuối cùng ở đó rồi. chưa biết lúc nào có hàng tiếp

dem_trang
03-02-2012, 10:32 PM
bác rùa cho em hỏi phiên bản nào của photoshop hỗ trợ file raw của nex 5n vậy?

bác có link down crack thì pm luôn với nhé :D

big thanks,

pinochio3k
04-02-2012, 01:41 AM
bác rùa cho em hỏi phiên bản nào của photoshop hỗ trợ file raw của nex 5n vậy?

bác có link down crack thì pm luôn với nhé :D

big thanks,

Nếu mình nhớ không lầm thì Camera Raw 6.5 hỗ trợ đọc raw của nex5n, hiện nay đã có bản 6.6. Còn bản thân PS CS5 được cài sẵn Camera Raw 6.2 hay 6.3 gì đó
Camera Raw 6.6 thì down ở đây: http://www.adobe.com/products/photoshop/extend.html
PS thì ... check inbox

MNDNEX
04-02-2012, 07:46 AM
NEX C3 còn chỗ nào bán ko các bác nhỉ, em tìm mỏi mắt rồi. Muốn gia nhập hội quá mà máy còn chả có.

dem_trang
04-02-2012, 02:06 PM
Nếu mình nhớ không lầm thì Camera Raw 6.5 hỗ trợ đọc raw của nex5n, hiện nay đã có bản 6.6. Còn bản thân PS CS5 được cài sẵn Camera Raw 6.2 hay 6.3 gì đó
Camera Raw 6.6 thì down ở đây: http://www.adobe.com/products/photoshop/extend.html
PS thì ... check inbox

cảm ơn bác pino nhé :) :)

Reltih
04-02-2012, 11:27 PM

Bạn ra thương xá TAX xem sao. Lúc tôi đi coi, hỏi 3 tiệm thì chỗ nào cũng có.

lorca_garcia
04-02-2012, 11:40 PM
Bạn ra thương xá TAX xem sao. Lúc tôi đi coi, hỏi 3 tiệm thì chỗ nào cũng có.

mình ở HN, hỏi digiworld thì bảo tuần sau, chắc ngoài này chậm hơn trong ấy :(

MNDNEX
05-02-2012, 09:54 AM
Ko hiểu mấy em nex này giá có bị tăng lên ko nữa :(

luuvycuong
05-02-2012, 09:46 PM
Mọi người cho hỏi là máy NEX-5 tiếng Nhật thì có up Firmware được không nhỉ

devil_kts
05-02-2012, 11:38 PM
Nex5 tiếng nước nào cũng update được bác ạ.

Mọi người cho hỏi là máy NEX-5 tiếng Nhật thì có up Firmware được không nhỉ

galaxyangelzz
06-02-2012, 07:16 PM
mới thử chụp với cái mount Nikon G :D
công nhận là nex hay thật, tự nhận biết ánh sáng đi vào để set speed :D

badboy_110690
06-02-2012, 10:07 PM
cho mình hỏi ở tp HCM có hội chơi NEX nào ko vậy
sao mình ít thấy wa'

victory963
06-02-2012, 10:19 PM
mới thử chụp với cái mount Nikon G :D
công nhận là nex hay thật, tự nhận biết ánh sáng đi vào để set speed :D

Chức năng "A" này máy nào có set được chế độ A/S/M đều được mà, đâu có gì đặc biệt bạn! Nex hay là hầu hết các loại len đều có mount chuyển có thể gắn lên body chụp được. :-)

Fuji x100
07-02-2012, 08:19 AM
Các bác cho em hỏi, e đã có máy ảnh thiêu cự 35f2 rồi nhưng sắp mua nex, em định mua ống carl zeiss m42 cho nex bên cạnh ống kit 18-55, thì theo mọi người em nên dùng lens nào. Tại em đọc xong topic m42 xong thì thấy muốn thử mf 1 lần, em chỉ mua 1 lens mf thôi mà lại là m42 nên chắc tiền nong ko tốn lắm, nhưng vấn đề là:
em muốn chọn 1 cái lens prime tiêu cự > 55 của cz.

Theo các bạn cái lens nào hợp với em nhất. Lens prime này sẽ cắm trên nex và mục đích là chân dung thôi. Yêu cầu là nét là quan trọng, ko cần bokeh đẹp, hay màu đẹp.

Thanks các bạn trước.

luongnk
07-02-2012, 08:23 AM
Chụp trên Nex thì em khuyên bác nên kiếm con Nikon 85 f2 AI, hoặc AIS.

devil_kts
07-02-2012, 08:45 AM
Bác có thể kiếm 135 3.5 để chơi chân dung, có một bác đang bán đây
http://xomnhiepanh.com/?mod=raovat&act=detail&id=124447

Các bác cho em hỏi, e đã có máy ảnh thiêu cự 35f2 rồi nhưng sắp mua nex, em định mua ống carl zeiss m42 cho nex bên cạnh ống kit 18-55, thì theo mọi người em nên dùng lens nào. Tại em đọc xong topic m42 xong thì thấy muốn thử mf 1 lần, em chỉ mua 1 lens mf thôi mà lại là m42 nên chắc tiền nong ko tốn lắm, nhưng vấn đề là:
em muốn chọn 1 cái lens prime tiêu cự > 55 của cz.

Theo các bạn cái lens nào hợp với em nhất. Lens prime này sẽ cắm trên nex và mục đích là chân dung thôi. Yêu cầu là nét là quan trọng, ko cần bokeh đẹp, hay màu đẹp.

Thanks các bạn trước.

Rùa Hay Xỉn
07-02-2012, 08:56 AM
85 thì OK, đừng chơi 135, crop 1.5 vào thành ra xa lắm.
Nếu dùng với NEX-7 thì nên chơi Leica M-Mount chứ ko nên kiếm M42

Fuji x100
07-02-2012, 09:36 AM
Cám ơn các bác nhiều lắm.

Em xin có đôi lời thế này ạ. Em mua m42 vì mua nex 7 cũng gần cạn tiền rồi, còn đam mê cái # chứ ko riêng j máy ảnh nên đành tạm thời tiết kiệm mua m42. Về sau có tiền thì cũng là lúc sony e mount có thêm lens cz # ngoài 1.8/24 hiện thời. Lúc đó xem kiếm cái có auto focus sau cũng ko muộn.

Vậy xịn các bác tư vấn cho em cái cz sonnar 3.5/135 và lens Sau:
2.8/80 cz biometar
http://www.praktica-users.com/lens/mlenses/czjbio2.8_80.html

1.8/80 Cz jenna pancolar
http://www.praktica-users.com/lens/mlenses/czjpan1.8_80.html

1.5/75 cz biotar
http://www.praktica-users.com/lens/mlenses/czjbio1.5_75.html

1.4/75 cz jenna pancolar
http://www.praktica-users.com/lens/mlenses/czjpan1.4_75.html

Em biết cái 3.5/135 nổi tiếng nét rồi và khá cũng hợp lý tầm 2.5-3tr. Số tiền em định bỏ ra khoảng 5tr để mua. Nên trong các lens trên và 3.5/135 thì em nên chọn cái nào? Và ở VN thì lens nào phổ biến và dễ mua tại hà nôi ạ.

Cám ơn các bác. Vnphoto k có nút thanks, thanks mồm vậy.

Rùa Hay Xỉn
07-02-2012, 09:44 AM
Vậy thôi Bác cứ lên Xóm, thấy ai bán cái nào đc đc thì mua. Chứ bây giờ Bác tham khảo tùm lum, ra đc lens nhưng ko ai bán cũng vậy à..

Fuji x100
07-02-2012, 01:15 PM
Em lên rồi, cơ bản là 3.5/135 phổ biến nhất nhưng mà em thấy như bác nói ở trên ấy, 85 thì hợp với crop hơn là 135, ống leica hiếm có quá, em ko biết có đủ tiền chơi không, mà đằng nào về sau cũng dành tiền mua af carl zeiss, thôi thì ton suit ton, tất cả carl zeiss đi. Em sẽ cố kiếm 85 cz còn k có thì thôi đành 135 vậy. Cám ơn các bạn

tuluong
07-02-2012, 01:34 PM
các bác cho em hỏi, ít tiền có nên mua em này với giá 7tr
Sony Nex 3, Made in Thailand, màu xám! Tình trạng rất đẹp chỉ có vài vết trầy nhỏ không đáng kể. Gồm:
+ Body: Menu tiếng Nhật vì đây là hàng nội địa của Nhật, lúc đầu menu này khó hiểu nhưng xài 1 tuần sẽ thấy chả có gì phải quan tâm đến ngôn ngữ nữa. Đã update firmware v5.0 mới nhất của Sony.
+ Lens: 16mm F2.8 wide, rất đẹp! có cap trước!
+ Pin : zin, Sạc: For
+ Thẻ nhớ: SD class 10, 8GB Transcend.
+ Flash: rời theo máy!

Rùa Hay Xỉn
07-02-2012, 01:46 PM
Bác thấy đáng giá thì mua thôi. Nhưng với E thì E sẽ ko mua vì:
1. Bộ NEX-3 tiếng Anh với lens 16mm lúc mới ra cách đây 1 năm cũng chỉ 9-10 triệu.
2. Bản JP khó chơi dù có dùng lâu ntn.
3. Sạc o phải zin

tuluong
07-02-2012, 01:53 PM
thanks bác Ruan, vậy chắc em tìm máy khác!

BlackLegSanji
07-02-2012, 05:43 PM
@tuluong:

Vậy mà hôm bữa ở cafe Terrace bác nói mình là 6tr hmm hmm

Đùa tí thôi, chuyện bình thường trong mua bán hehe, chúc bác sớm tìm ra máy :)

Nhưng mình cũng muốn đính chính với bác Ruan là NEX-3 lúc mới ra là 11tr (kit 16mm) và 12tr (kit 18-55mm)

thanghd
07-02-2012, 06:56 PM
ai biết cho em hỏi lens nex ở VN nếu hỏng có dễ sửa chữa thay thế ko ạ (ko tính bảo hành)

tuluong
07-02-2012, 08:18 PM
@BlackLegSanji mình ko có nổ đâu, máy này ban đầu ng ta rao 6.5tr (trả 6tr bán, nè http://saigonmuare.com/f21/hcm-ban-sony-nex3-va-samsung-wb600-15x-tai-sai-gon-mua-re-224253/), mình coi 1 hồi thấy khó dùng nên ko mua, sau đó thì nó vào tay 1 nhà buôn khác, him rao lại 7tr, mình tìm hoài ko đc nên lăn tăn lên đây hỏi đó, link rao 7tr nè, bác xem mấy comment bên dưới sẽ rõ http://www.5giay.vn/showthread.php?t=4501949

BlackLegSanji
07-02-2012, 08:45 PM
À à :) thì ra là bác mua hụt, vậy giờ mua máy mình đi, ko còn option nào tốt hơn đâu :D:D:D:D:D

MNDNEX
07-02-2012, 09:06 PM
Có bác nào giới thiệu cho mình chỗ mua Nex C3 ở HN ko? Nghiện quá rồi mà cháy hàng.

Rùa Hay Xỉn
08-02-2012, 08:40 AM
Có bác nào giới thiệu cho mình chỗ mua Nex C3 ở HN ko? Nghiện quá rồi mà cháy hàng.

Đợi tháng 3 mua NEX-5NK luôn đi

gaunau
08-02-2012, 10:25 AM
:(( :(( thế lens nex 24 1.8 với 50 1.8 cũng tháng 3 luôn hả bác rùa :(( :((

Rùa Hay Xỉn
08-02-2012, 11:06 AM
:(( :(( thế lens nex 24 1.8 với 50 1.8 cũng tháng 3 luôn hả bác rùa :(( :((

24F18 2 tuần nữa có, 50 thì ko biết khi nào...

tempo101
08-02-2012, 11:14 AM
Đợi tháng 3 mua NEX-5NK luôn đi

Nex5NK có gì nổi bật không bác Rùa?

MNDNEX
08-02-2012, 11:36 AM
Vấn đề mình chỉ cần C3 thôi :( có 5D II rồi mà.

Rùa Hay Xỉn
08-02-2012, 12:54 PM
Nex5NK có gì nổi bật không bác Rùa?

Rất đáng giá đồng tiền

Vấn đề mình chỉ cần C3 thôi :( có 5D II rồi mà.

Có 5DII rồi thì liên quan j đến C3 hay 5N??? Chỉ sợ có 5N rồi Bác lại chán 5DII haha

aklove
08-02-2012, 01:46 PM
@ruanweixin: sắp tới Sony VN có về NEX-7 không anh! :)

dinhvan_bt
08-02-2012, 02:10 PM
Các Bác cho em hỏi có cách nào mua được Sel 50F1.8 không ạ?đợi Sony VN lâu quá....hic

onelight
08-02-2012, 02:26 PM
Rất đáng giá đồng tiền

Có 5DII rồi thì liên quan j đến C3 hay 5N??? Chỉ sợ có 5N rồi Bác lại chán 5DII haha

Lens cho Nex cho tới nay tuy đã ra mắt hệ máy Nex 2 năm rồi nhưng lens vẫn còn nghèo nàn, những lens hiện có vẫn chưa thỏa mãn nhu cầu (16, 18-55, 18-200, 30 macro). Mong là sớm có 17-50 2.8 hoặc 35 1.8.

phuonglh
09-02-2012, 12:27 AM
dạ báo cáo cả nhà. em đã làm chủ được 1 em Nex 5NK ạ. giờ em xin chính thức gia nhập hội mình ạ. các bác có bác nào ở Hà Nội mà đi chụp choẹt thì cho em bám càng với nhé. cảm ơn các bác đã giúp đỡ em rất nhiều trong thời gian vừa qua và mong là sắp tới sẽ được học hỏi thêm nhiều điều từ các bác ạ!

Rùa Hay Xỉn
09-02-2012, 09:03 AM
@ruanweixin: sắp tới Sony VN có về NEX-7 không anh! :)

Có, Bác để dành tiền đê hihihi

tempo101
09-02-2012, 09:48 AM
Em đang có Nex5N, cứ quen gọi thế nên khi nghe bác Rùa nói chờ tháng 3 mua Nex5NK em cứ tưởng là phiên bản mới của N :-) Giờ thì N đã bị bà xã "tịch thu", chắc phải chờ một thời gian nữa mới có Nex7 hả bác? Dự kiến được khoảng thời gian nào ko để em còn gom đạn hihi...

aklove
09-02-2012, 12:30 PM
Có, Bác để dành tiền đê hihihi Oh vậy góp lúa thôi còn chờ gì :)

phuonganhvtn
09-02-2012, 03:00 PM
HD Video Recording
Quay phim HD Tinh hoa phim ảnh cơ động

Hãy tiếp tục tận hưởng từng khoảnh khắc quý giá được duy trì trên chiếc máy ảnh NEX-C3 của bạn. Chỉ cần kích hoạt chế độ Làm mờ phông nền cùng bộ cảm biến Exmor™ APS HD CMOS cỡ lớn của máy ảnh, trong khi nhấn nút “quay phim” chuyên dụng cho phép ghi hình chỉ với một cú chạm. Ngoài ra, đừng quên sử dụng các hiệu ứng hình ảnh như Partial Colour và High Contrast Monochrome để tạo ra những thước phim độc đáo.

xin hỏi bác RUA những dòng trên là của trang sony giới thiệu Nex C3, vậy khi quay phim kích hoạt chế độ làm mờ phông nền bằng cách nào ạ, kích hoạt trước khi quay hay trong khi đang quay như thế nào. rồi sử dụng các hiệu ứng hình ảnh như thế nào nữa
chứ mấy cái chức năng trên em chỉ biết sử dụng khi chụp ảnh thôi, còn khi quay không biết sử dụng
sẳn tiện hỏi bác luôn: quay phim ban đêm mình có phải cài ISO không ạ hay máy tự động điều chỉnh được

gaunau
09-02-2012, 09:50 PM
24F18 2 tuần nữa có, 50 thì ko biết khi nào...
thanks bác rùa 24f18 giá về vn nhiu vậy bác có phải đặt hàng ko bác :((

Rùa Hay Xỉn
10-02-2012, 01:48 PM
HD Video Recording
Quay phim HD Tinh hoa phim ảnh cơ động

Hãy tiếp tục tận hưởng từng khoảnh khắc quý giá được duy trì trên chiếc máy ảnh NEX-C3 của bạn. Chỉ cần kích hoạt chế độ Làm mờ phông nền cùng bộ cảm biến Exmor™ APS HD CMOS cỡ lớn của máy ảnh, trong khi nhấn nút “quay phim” chuyên dụng cho phép ghi hình chỉ với một cú chạm. Ngoài ra, đừng quên sử dụng các hiệu ứng hình ảnh như Partial Colour và High Contrast Monochrome để tạo ra những thước phim độc đáo.

xin hỏi bác RUA những dòng trên là của trang sony giới thiệu Nex C3, vậy khi quay phim kích hoạt chế độ làm mờ phông nền bằng cách nào ạ, kích hoạt trước khi quay hay trong khi đang quay như thế nào. rồi sử dụng các hiệu ứng hình ảnh như thế nào nữa
chứ mấy cái chức năng trên em chỉ biết sử dụng khi chụp ảnh thôi, còn khi quay không biết sử dụng
sẳn tiện hỏi bác luôn: quay phim ban đêm mình có phải cài ISO không ạ hay máy tự động điều chỉnh được

Thực sự mà nói, E ko có C3 để test cho Bác, Bác có sẵn thì nhờ Bác test hộ Em như sau:
- Dùng chế độ A, chọn F max, zoom tối đa rồi quay đối tượng gần (headshot)
- Chọn picture effect là toy camera rồi sau đó bấm nút quay fim
- Chọn ISO theo Bác muốn

Theo E biết Bác có thể chọn thông số trc khi quay, còn khi đang quay thì ko thể làm j đc

thanks bác rùa 24f18 giá về vn nhiu vậy bác có phải đặt hàng ko bác :((

Giá tầm 25-26trieu, số lượng rất rất ít.

phuonganhvtn
10-02-2012, 03:57 PM
Thực sự mà nói, E ko có C3 để test cho Bác, Bác có sẵn thì nhờ Bác test hộ Em như sau:
- Chọn ISO theo Bác muốn

Theo E biết Bác có thể chọn thông số trc khi quay, còn khi đang quay thì ko thể làm j đc

vâng cám ơn bác, đúng là chọn các thông số trước khi quay giống như chọn trước khi chụp hình vậy
chọn chế độ nào cũng được, miễn sao trên màn hình nó hiển thị như thế nào thì quay phim nó sẽ như thế đấy
cám ơn bác nhé

gaunau
10-02-2012, 10:08 PM
- Chọn ISO theo Bác muốn

Giá tầm 25-26trieu, số lượng rất rất ít.
vậy có phải đặt coc trước không bác :(( giá cao thế nhỉ từng mua hàng của Tantân có dc giá tốt không bác :((

lorca_garcia
11-02-2012, 12:19 PM
thế 55-210 thì thế nào anh Rùa ơi :D

anti war
13-02-2012, 12:38 AM
Anh rùa ơi, cho em làm phiền cái này tí, em gặp khó khăn với file raw của nex 5n quá, hồi giờ xài canon , pentax chưa bao giờ thấy khó chạm vào file raw thế, cái phần mềm đi kèm của sony e cũng ko biết tận dụng nó bằng cách nào :( , em nhớ ngày trước có đọc 1 TUT của anh nói về chỉnh sửa file raw sony , anh có thể cho em xin hướng dẫn không ạ, cảm ơn a nhiều

Rùa Hay Xỉn
13-02-2012, 07:24 AM
Anh rùa ơi, cho em làm phiền cái này tí, em gặp khó khăn với file raw của nex 5n quá, hồi giờ xài canon , pentax chưa bao giờ thấy khó chạm vào file raw thế, cái phần mềm đi kèm của sony e cũng ko biết tận dụng nó bằng cách nào :( , em nhớ ngày trước có đọc 1 TUT của anh nói về chỉnh sửa file raw sony , anh có thể cho em xin hướng dẫn không ạ, cảm ơn a nhiều

Vào trang 1 của Hội là có. Không thì chơi Lightroom cũng đc kìa.

gaunau
13-02-2012, 02:17 PM
Vào trang 1 của Hội là có. Không thì chơi Lightroom cũng đc kìa.

:(( hình như bác quên mất e rồi :(( :((

devil_kts
13-02-2012, 02:17 PM
Bác có thể update camera raw 6.5 cho photoshop trong trang adobe.com. Phiên bản 6.5 có thể mở được và chỉnh sửa vô tư file raw của Nex 5N, Nex7, A65 và A77.

chrysler
14-02-2012, 11:30 AM
Anh Rua oi,

theo loi chi dan cua anh em di mua cai filter #49 cho Nex5N, kiem 4-5 tiem moi co,cuoi cung co 1 tiem tren duong Ho Tung Mau, ban cai Vitacon UV filter 50K, made in Japan.

Nhung ma ve nha search lai moi thay cai UV filter hieu nay google khong thay, ma tren forum cac trang khac che tum lum, nen trong long hoi lan tan.

Anh Rua co goi y nen xai mua hang nao tot khong; loai thuong hay Ultra slim; voi lai #49mm o dau co hang nua.

Thanks anh

onelight
14-02-2012, 11:35 AM
Anh Rua oi,

theo loi chi dan cua anh em di mua cai filter #49 cho Nex5N, kiem 4-5 tiem moi co,cuoi cung co 1 tiem tren duong Ho Tung Mau, ban cai Vitacon UV filter 50K, made in Japan.

Nhung ma ve nha search lai moi thay cai UV filter hieu nay google khong thay, ma tren forum cac trang khac che tum lum, nen trong long hoi lan tan.

Anh Rua co goi y nen xai mua hang nao tot khong; loai thuong hay Ultra slim; voi lai #49mm o dau co hang nua.

Thanks anh

Mua Marumi nhé, ở Phú Quang, hoặc Hoằng quân nhà phân phối của Marumi.

dinhvan_bt
15-02-2012, 12:18 AM
Các Bác cho em hỏi có ai sử dụng lens macro SEL 30 F3.5 chưa ạ?Cho em chút ý kiến nha..Và lens đó nếu mình dùng tạm để chụp mẫu xóa phong có ổn không ạ?thanks

onelight
15-02-2012, 12:53 PM
Các Bác cho em hỏi có ai sử dụng lens macro SEL 30 F3.5 chưa ạ?Cho em chút ý kiến nha..Và lens đó nếu mình dùng tạm để chụp mẫu xóa phong có ổn không ạ?thanks

30 3.5 DOF còn dày hơn cả kit ở 55 5.6. Chỉ được cái nét hơn kit do lens macro.

phuonglh
20-02-2012, 07:28 PM
các bác cho em hỏi làm thế nào để quay phim có tiếng trong 5N. em quay thì vẫn ok nhưng không hiểu sao không có tiếng khi xem lại video???

phuonganhvtn
20-02-2012, 09:27 PM
các bác cho em hỏi làm thế nào để quay phim có tiếng trong 5N. em quay thì vẫn ok nhưng không hiểu sao không có tiếng khi xem lại video???

có thể do máy tính của bác không có file âm thanh của MP4, hôm trước mình quay bằng máy Nex c3 cũng vậy, khi đưa vào máy thì không có tiếng, mình phải cài cho máy tính mới phát ra tiếng.
nếu biết chắc ăn có tiếng hay không thì bác có thể xem lại video trực tiếp trên máy ảnh và mở loa lớn lên sẽ nghe tiếng phát trực tiếp trên máy ảnh đó

luongnk
20-02-2012, 10:11 PM
hôm nay mới thử chức năng Hand Held Twilight. Con nex của em bắn liền 6 phát nghe phê thật. ảnh lên cũng đẹp hơn nhiều. mỗi tội ko cho tự chọn ISO thôi

phuonglh
20-02-2012, 10:21 PM
không hiểu sao em bật trên máy cũng không có tiếng. thế nên em mới rất băn khoăn bác ạ

vicat
21-02-2012, 09:16 AM
Cám ơn các bác nhiều lắm.

Em xin có đôi lời thế này ạ. Em mua m42 vì mua nex 7 cũng gần cạn tiền rồi, còn đam mê cái # chứ ko riêng j máy ảnh nên đành tạm thời tiết kiệm mua m42. Về sau có tiền thì cũng là lúc sony e mount có thêm lens cz # ngoài 1.8/24 hiện thời. Lúc đó xem kiếm cái có auto focus sau cũng ko muộn.

Vậy xịn các bác tư vấn cho em cái cz sonnar 3.5/135 và lens Sau:
2.8/80 cz biometar
http://www.praktica-users.com/lens/mlenses/czjbio2.8_80.html

1.8/80 Cz jenna pancolar
http://www.praktica-users.com/lens/mlenses/czjpan1.8_80.html

1.5/75 cz biotar
http://www.praktica-users.com/lens/mlenses/czjbio1.5_75.html

1.4/75 cz jenna pancolar
http://www.praktica-users.com/lens/mlenses/czjpan1.4_75.html

Em biết cái 3.5/135 nổi tiếng nét rồi và khá cũng hợp lý tầm 2.5-3tr. Số tiền em định bỏ ra khoảng 5tr để mua. Nên trong các lens trên và 3.5/135 thì em nên chọn cái nào? Và ở VN thì lens nào phổ biến và dễ mua tại hà nôi ạ.

Cám ơn các bác. Vnphoto k có nút thanks, thanks mồm vậy.

Bác Rùa khuyên bác chuẩn rồi, sau 1 thời gian ngắn xài 135f3.5 CZ cho NEX, mặc dù màu sắc đẹp, nét nhưng tiêu cự quá xa :glare::emlaugh:. Tốt nhất xài 85 đổ lại ạ :D

CZ.no1
22-02-2012, 11:54 PM
Chào bác rùa , dạo này mình mò quay phim bằng nex 5n , khi coi lại thì phát hiện tiếng lách cách lạ lạ, mình tìm hiểu thì mới thấy mấy bác khoai tây cũng gặp trường hợp tương tự , không rõ là sony có ra firmware để sửa lỗi hay sonyvn có hỗ trợ 5N không , máy mình đem từ US về , nhưng mình vẫn còn giữ giấy tờ mua bán đầy đủ với Adorama

http://www.youtube.com/watch?v=j6QE3uRJD8g

luongnk
23-02-2012, 08:18 AM
Hôm qua ngồi test các chế độ chụp của Sony Nex5n. em thấy có 1 điểm yếu là trong chế độ chụp S (ưu tiên thời gian mở ống kính) thì hơi ngắn chỉ tối đa là 30s. Còn em chuyển sang chế độ Manual (tự chọn khẩu, tốc) thì có chế độ Bulb, nhưng chế độ này cũng không được để bao lâu thì để. Bình thường ở chế độ Bulb thì sau khi ấn nút chụp, lúc nào em ấn nút chụp lần 2 mới là đóng màn trập. Trong khi đó thì khi em test ở chế độ Bulb thì máy tự đóng màn trập chứ ko đợi bấm nút chụp lần 2.
Bác rùa giúp em cái nhé

luongnk
23-02-2012, 08:20 AM
không hiểu sao em bật trên máy cũng không có tiếng. thế nên em mới rất băn khoăn bác ạ
Bác vào Menu - Setup - Movie Audio rec - On là sẽ có tiếng. Chúc bác có nhiều đoạn quay phim đẹp

Rùa Hay Xỉn
23-02-2012, 08:48 AM
Chào bác rùa , dạo này mình mò quay phim bằng nex 5n , khi coi lại thì phát hiện tiếng lách cách lạ lạ, mình tìm hiểu thì mới thấy mấy bác khoai tây cũng gặp trường hợp tương tự , không rõ là sony có ra firmware để sửa lỗi hay sonyvn có hỗ trợ 5N không , máy mình đem từ US về , nhưng mình vẫn còn giữ giấy tờ mua bán đầy đủ với Adorama

http://www.youtube.com/watch?v=j6QE3uRJD8g

Bác thử mang đến trung tâm bảo hành xem có thể sửa cho Bác hay không. Do Bác mua bên US nên không được hưởng chế độ bảo hành

Hôm qua ngồi test các chế độ chụp của Sony Nex5n. em thấy có 1 điểm yếu là trong chế độ chụp S (ưu tiên thời gian mở ống kính) thì hơi ngắn chỉ tối đa là 30s. Còn em chuyển sang chế độ Manual (tự chọn khẩu, tốc) thì có chế độ Bulb, nhưng chế độ này cũng không được để bao lâu thì để. Bình thường ở chế độ Bulb thì sau khi ấn nút chụp, lúc nào em ấn nút chụp lần 2 mới là đóng màn trập. Trong khi đó thì khi em test ở chế độ Bulb thì máy tự đóng màn trập chứ ko đợi bấm nút chụp lần 2.
Bác rùa giúp em cái nhé

Theo nguyên tắc của chế độ Bulb, màn trập mở ra cho phơi sáng trong khoảng thời gian nút chụp được nhấn giữ. Nghĩa là, khi Bác nhấn nút chụp ở chế độ bulb, màn trập sẽ mở ra, khi Bác thả nút chụp, màn trập sẽ đóng lại. Chế độ bulb ko có chức năng nhấn 1 lần là mở màng trập, nhấn 1 lần là đóng màn trập.
Về chế độ S, hầu như các hãng máy ảnh, không có máy nào có thời gian phơi sáng quá 30s ở chế độ S cả. Và cũng ko có chế độ bulb trong chế độ S.

luongnk
23-02-2012, 09:20 AM
cảm ơn bác rùa nhé. cho em hỏi chút, cái remote của sony nex 5n giá bây giờ khoảng bao nhiêu? và nếu dùng với chế độ Bulb thì dùng như thế nào ạh. Tks bác

Rùa Hay Xỉn
23-02-2012, 10:02 AM
cảm ơn bác rùa nhé. cho em hỏi chút, cái remote của sony nex 5n giá bây giờ khoảng bao nhiêu? và nếu dùng với chế độ Bulb thì dùng như thế nào ạh. Tks bác

Mình ko rõ rổ giá remote xài cho NEX là bao nhiêu, Bác có thể xài đồ Trung quốc hay bán trên cái site bán phụ kiện khác. Khi dùng với chế độ bung thông qua remote, nó cũng giống như bác bấm chụp trên nút chụp, chỉ khác là nó giúp Bác hạn chế rung khi bấm trực tiếp lên body.

quoc.giang
23-02-2012, 04:13 PM
Tình hình là em mới mua chú Nex 5N, mà em lại hay bỏ vào balo mang đi làm nên em cần 1 cái bao da, em thấy trên trang sony có cái bao da LCS-EMB1A và LCS-EML1A, các bác cho em hỏi 2 cái này ở VN có bán không ạ? em chạy qua Tân Tân thì không thấy :(
Cho em hỏi thêm 1 câu nữa ạ, các bác chỉ giúp em chỗ bán lens voigtlander ở SG với ạ, em sang NEX chủ yếu là để chơi MF :emlaugh:. Em tìm mỏi mắt mà ko thấy

luongnk
23-02-2012, 04:32 PM
thích voigtlander thì có đây http://xomnhiepanh.com/?mod=raovat&act=detail&id=127699&t=voigtlander-m-35-1-2

tuluong
23-02-2012, 04:46 PM
bác Ruan ơi, bác có biết khi nào thì Sony Việt Nam mới có Nex c3 :( ?

victory963
23-02-2012, 04:55 PM

Mình mua bên DG giá 105k, hàng TQ xài thấy OK.Link:
http://dgcameras.vn/products.php?product=Remote-Control-for-SONY-NEX%252d5-A55-A33-RMT%252dDSLR1

Thực tế phơi sáng với Nex ít khi mình sd tới 30s, hình nhòe mất chi tiết, cộng thêm máy nóng và mau hết pin.
DSLR có slot cắm dây bấm mềm phơi hơn 30s vô tư, Nex sd remote như là cò chụp nên chỉ giới hạn ở 30s, nhưng khi phơi có remote hạn chế được sự rung máy cũng tốt.

Mỹ Quốc
23-02-2012, 10:25 PM
ôi cái len 50f1.8.....??cái thằng sony ko hiểu sao tự nhiên nó ko ra lens này nữa vậy nè bác Rùa???
hay là tại nó thấ ra lens này bán ko đc nên ko ra nữa?đợi các hãng khác ra lens rẻ hơn cho nex??

anti war
23-02-2012, 10:42 PM
ôi cái len 50f1.8.....??cái thằng sony ko hiểu sao tự nhiên nó ko ra lens này nữa vậy nè bác Rùa???
hay là tại nó thấ ra lens này bán ko đc nên ko ra nữa?đợi các hãng khác ra lens rẻ hơn cho nex??

Có đấy bác à, em nhớ đợt trước digiworld Hà nội có hàng đấy , nếu bác có người quen ở US thì có thể order trên BHphoto
http://www.bhphotovideo.com/c/search?Ntt=sel+50+1.8&N=0&InitialSearch=yes

Anycole
24-02-2012, 07:42 AM
Có đấy bác à, em nhớ đợt trước digiworld Hà nội có hàng đấy , nếu bác có người quen ở US thì có thể order trên BHphoto
http://www.bhphotovideo.com/c/search?Ntt=sel+50+1.8&N=0&InitialSearch=yes
Trên này vẫn là pre-order bác ạ. Chưa biêt bao giờ có hàng...

Anycole
24-02-2012, 07:48 AM
Bên Hàn có bán rồi các bác ạ nhưng giá quá đắt 550.000 Won ~ $485. Gần gấp đôi giá công bố nên em vẫn phải tạm hoãn cái sự sung sướng này lại. hic :(
http://item.gmarket.co.kr/detailview/Item.asp?goodscode=245435921&pos_shop_cd=SH&pos_class_cd=111111111&pos_class_kind=T&keyword_seqno=847000091&search_keyword=%bc%d2%b4%cf+%b7%bb%c1%ee

luongnk
24-02-2012, 11:48 AM
Mình mua bên DG giá 105k, hàng TQ xài thấy OK.Link:
http://dgcameras.vn/products.php?product=Remote-Control-for-SONY-NEX%252d5-A55-A33-RMT%252dDSLR1

Thực tế phơi sáng với Nex ít khi mình sd tới 30s, hình nhòe mất chi tiết, cộng thêm máy nóng và mau hết pin.
DSLR có slot cắm dây bấm mềm phơi hơn 30s vô tư, Nex sd remote như là cò chụp nên chỉ giới hạn ở 30s, nhưng khi phơi có remote hạn chế được sự rung máy cũng tốt.

Em cũng vừa mua ở DG camera con remote 100k. Dùng ngon lành. Để chế độ Bulb, ISO 100, tripod ngon thì hình cũng ko nhoè.
E để 20 phút thì đúng là máy nóng và mau hết pin nhưng con nex 5n có vấn đề là sau khi chụp xong thì nó xử lý quá lâu. Phơi sáng 20 phút xử lý mất 15 phút nên sau 35 phút em mới có 1 kiểu ảnh. Hơi bị chán cái đoạn này

victory963
24-02-2012, 12:27 PM
Em cũng vừa mua ở DG camera con remote 100k. Dùng ngon lành. Để chế độ Bulb, ISO 100, tripod ngon thì hình cũng ko nhoè.
E để 20 phút thì đúng là máy nóng và mau hết pin nhưng con nex 5n có vấn đề là sau khi chụp xong thì nó xử lý quá lâu. Phơi sáng 20 phút xử lý mất 15 phút nên sau 35 phút em mới có 1 kiểu ảnh. Hơi bị chán cái đoạn này

Ah, đúng rồi, mình quên là chọn chế độ bulb thì có thể chụp vô tư. Bác lắp bao nhiêu cái filter nd mà phơi đến 20ph ghê vậy? Phơi sáng với Nex đúng là hơi chán cái "processing.." , xứ lý lâu gấp mấy lần cái máy 30D cũ mèm .. hihi

Rùa Hay Xỉn
24-02-2012, 12:42 PM

Ah, đúng rồi, mình quên là chọn chế độ bulb thì có thể chụp vô tư. Bác lắp bao nhiêu cái filter nd mà phơi đến 20ph ghê vậy? Phơi sáng với Nex đúng là hơi chán cái "processing.." , xứ lý lâu gấp mấy lần cái máy 30D cũ mèm .. hihi

Ko chịu đọc kỹ hướng dẫn trước khi sử dụng. Tắt cái chức năng NR long exposure nếu chơi ISO dưới 200 và thời gian phơi trên 1s

victory963
24-02-2012, 12:56 PM
Ko chịu đọc kỹ hướng dẫn trước khi sử dụng. Tắt cái chức năng NR long exposure nếu chơi ISO dưới 200 và thời gian phơi trên 1s

ec.. vậy hả bác rùa, để rãnh test phơi sáng lại, cuốn sách nó nhiều thế làm sao đọc hết, với lại quen với DSLR Canon, cứ thế mà phơi ào ào ko để ý.. hehe Tks bác!

luongnk
24-02-2012, 05:28 PM
em vừa test phơi sáng lại, đúng là tắt NR Long exposure đi là nhanh ngay. ko bị processing lâu ơi là lâu nữa. cảm ơn bác rùa nhé

phuonganhvtn
25-02-2012, 08:32 PM
bác RUA cho em hỏi nữa nhé, trên Nex c3 nếu mình không muốn dùng flash của máy thì mình có thể dùng flash rời có pin riêng nào khác được không ạ

Rùa Hay Xỉn
25-02-2012, 08:35 PM
bác RUA cho em hỏi nữa nhé, trên Nex c3 nếu mình không muốn dùng flash của máy thì mình có thể dùng flash rời có pin riêng nào khác được không ạ

hiện giờ NEX chỉ dùng flash theo máy hoặc HVL-F20S nhưng vẫn dùng nguồn của máy

tuluong
26-02-2012, 12:40 AM
bác Ruan cho em hỏi bác có biết chính xác khi nào Sony VN lại có hàng NEX c3 & 5N ko bác? Thx bác!

Rùa Hay Xỉn
26-02-2012, 03:22 PM
bác Ruan cho em hỏi bác có biết chính xác khi nào Sony VN lại có hàng NEX c3 & 5N ko bác? Thx bác!

Khi nào có sẽ có thông báo nhe Bác.

vicat
27-02-2012, 11:22 AM
Không biết khan hàng là do vấn đề gì nhỉ, dễ phải khan hàng đến 4,5 tháng rồi T.T

NikonJ
27-02-2012, 02:16 PM
em mua NEX 5N ở Khánh Long, giá $780. tính ra cũng ổn. Có bác nào biết chỗ bán cái Viewfinder cho Nex5N ko nhỉ, em đang tìm

Rùa Hay Xỉn
27-02-2012, 02:20 PM
em mua NEX 5N ở Khánh Long, giá $780. tính ra cũng ổn. Có bác nào biết chỗ bán cái Viewfinder cho Nex5N ko nhỉ, em đang tìm

Sony center hoặc Quầy Sony trong Tax, giá 6.990.000 vnd

gnadiah
27-02-2012, 08:03 PM
Sony center hoặc Quầy Sony trong Tax, giá 6.990.000 vnd

Hai chỗ bác chỉ em hỏi đều không có bác ơi!

BlackLegSanji
27-02-2012, 10:44 PM
Cách đây chừng 2 tuần mình ra Sony Nơ Trang Long thấy có cái EVF.

khoa2811
29-02-2012, 09:34 PM
em mới mua 1 cục pin cho nex-C3, 450k, h lắp vào thì 1' sau máy báo " wrong model ". Cái cục của em giống y hệt cục đi kèm luôn, liệu có phải là hàng fake không hay pin lỗi nhỉ ?

istillbethere
29-02-2012, 11:14 PM
em mới mua 1 cục pin cho nex-C3, 450k, h lắp vào thì 1' sau máy báo " wrong model ". Cái cục của em giống y hệt cục đi kèm luôn, liệu có phải là hàng fake không hay pin lỗi nhỉ ?

Vụ này em từng bị rồi. 450k thì chắc chắn là pin fake, pin xịn hơn 1tr cơ. lý do báo "wrong model" và ko dùng được là vì pin chuẩn có gắn chip gì gì ấy (thấy anh Hoàng ở Photoking bảo vậy). có thể mua pin pisen ở DGcamera để thay thế, giá cũng ~450k, dùng ok.

mrhuybinh
01-03-2012, 09:05 AM
cứ ra mấy chổ bán balo tha hồ lựa, trước 1 mua 1 cái ở shop mimi chổ cầu bông ngay ngã tư vịt quay ấy.

aklove
01-03-2012, 05:32 PM
Sau một thời gian dùng Nex-5N thì theo em thấy có 2 điểm chưa ưng lắm :(

1. Chọn mode A, ảnh ra có cảm giác hơi thiếu sáng (thường em phải +1/3Ev hoặc +2/3Ev)
2. Set white balance = AWB ảnh hơi dư đỏ (R) & thiếu tí xanh (G) + vàng (Y)

Có bác nào có cảm nhận như em mà có cách xử lý post lên aem cùng tham khảo nhé :)

istillbethere
01-03-2012, 09:55 PM
Sau một thời gian dùng Nex-5N thì theo em thấy có 2 điểm chưa ưng lắm :(

1. Chọn mode A, ảnh ra có cảm giác hơi thiếu sáng (thường em phải +1/3Ev hoặc +2/3Ev)
2. Set white balance = AWB ảnh hơi dư đỏ (R) & thiếu tí xanh (G) + vàng (Y)

Có bác nào có cảm nhận như em mà có cách xử lý post lên aem cùng tham khảo nhé :)

1. Em nghĩ cái này 1 phần do lens. Bác thử với các lens khác xem thế nào? Mà bác cũng đã nghĩ ra cách khắc phục rồi nên đây ko phải vấn đề to tát lắm. Thực tế thì nhiều người dùng DSLR vẫn thường tự chỉnh EV theo con mắt họ cảm nhận chứ ko phải dựa vào con số EV trên máy.

2. Bác vào setup white balance, bấm vào option, chỉnh diagram ngược lại với hiện tượng ở trên cho tới khi ưng ý. Tuy nhiên, cũng vẫn với nhiều người dùng DSLR, họ dùng độ K hoặc custom wb để đảm bảo ra được chất màu ưng ý nhất theo con mắt họ cảm nhận. Đó mới là điều quan trọng ạ.

luongnk
01-03-2012, 09:59 PM
Theo em đánh giá thì White balance của Nex 5n là cực kỳ ngon lành rồi, bác aklove đã dùng qua máy nào có white balance tốt hơn chưa?
Còn em thấy thì lens kit của Sony nex 5n thì thường phải +EV, còn em chụp len của Nikon với nex thì đẹp tuyệt.
Nhân dịp nhờ các bác cho hình minh hoạ của cái D-range Optimizer với. Thường các bác dùng trong trường hợp nào ạ?
Với cả thỉnh thoảng em bật máy chụp, sau đó quên ko tắt máy thì có ảnh hưởng gì nhiều đến sensor của máy ko ạ?

aklove
02-03-2012, 12:18 AM
@istillbethere: thường thì em cầm máy thì ko gặp vấn đề về AWB vì đa phần em chơi MF với mode M, nhưng khi bạn bè hay người quen dùng thì em set mode A + AWB (dùng kit 18-55), sau khi xem ảnh nhiều lần mới có cảm nhận trên. Bác bôi đậm "con mắt họ cảm nhận" tới 2 lần không chừng mắt em cũng có vấn đề thật rùi :)

istillbethere
02-03-2012, 12:37 AM
Bác bôi đậm "con mắt họ cảm nhận" tới 2 lần không chừng mắt em cũng có vấn đề thật rùi :)

Em thề danh dự là em ko có ý xỏ xiên hay khích bác gì đâu ạ. Ý em muốn nhấn mạnh tới cái cảm nhận của riêng mỗi người khi chụp ảnh. Có người thích chụp dư sáng một tí, có người thích chụp thiếu sáng một tí, có người thích màu ấm, có người thích màu lạnh. Miễn làm sao ảnh chụp ra ưng mắt mình là được chứ cái máy dù sao cũng chỉ là vật vô tri giác, và các thiết lập sẵn trên máy chỉ mang tính common, general theo số đông thôi, nên có sai tí (so với mắt mình cảm nhận) cũng chẳng sao cả.

istillbethere
02-03-2012, 12:41 AM
Theo em đánh giá thì White balance của Nex 5n là cực kỳ ngon lành rồi, bác aklove đã dùng qua máy nào có white balance tốt hơn chưa?
Còn em thấy thì lens kit của Sony nex 5n thì thường phải +EV, còn em chụp len của Nikon với nex thì đẹp tuyệt.
Nhân dịp nhờ các bác cho hình minh hoạ của cái D-range Optimizer với. Thường các bác dùng trong trường hợp nào ạ?
Với cả thỉnh thoảng em bật máy chụp, sau đó quên ko tắt máy thì có ảnh hưởng gì nhiều đến sensor của máy ko ạ?

Em thường dùng DRO (hoặc HDR) trong trường hợp chụp ngược sáng, ảnh có độ tương phản quá mạnh, để cứu các chi tiết bị mất do nằm trong vùng tối.
Nếu máy bác có thiết lập power saver thì máy sẽ tự stanby sau khoảng thời gian bác đặt, ko ảnh hưởng gì tới sensor đâu.

luongnk
02-03-2012, 12:20 PM
cám ơn bác istillbethere nhé.
Nex có hạn chế là chụp ngoài nắng mà dùng MF lens thì hơi bị khó,
em thấy có bán cái này
http://dgcameras.vn/product_images/k/LCD_Viewfinder_V4_for_Sony_NEX-3_NEX-5__2__88192_zoom.jpg
http://dgcameras.vn/products.php?product=2.8x-LCD-Viewfinder-V4-for-Sony-NEX%252d3-NEX%252d5
ko biết có bác nào dùng chưa ạ, cho em comment với

aklove
02-03-2012, 01:15 PM
@istillbethere: em đùa tí ấy mà. Đọc comment bác viết em cũng cảm ra nhiều thứ hay :)

istillbethere
02-03-2012, 05:13 PM
@istillbethere: em đùa tí ấy mà. Đọc comment bác viết em cũng cảm ra nhiều thứ hay :)

Phù, bác ko trách em là được rồi ạ, hehe. Ở box Sony có cái thread về màu green bị ám vàng của Sony, bác đọc thử xem sao nhé.

em thấy có bán cái này
http://dgcameras.vn/product_images/k/LCD_Viewfinder_V4_for_Sony_NEX-3_NEX-5__2__88192_zoom.jpg
http://dgcameras.vn/products.php?product=2.8x-LCD-Viewfinder-V4-for-Sony-NEX%252d3-NEX%252d5

Em hay dùng cách xoay lật màn hình sang một góc khác để nhìn ngoài trời nắng. Cái này bác mua cũng được, em đã từng xài thử. Gắn miếng kính chữ nhật kia vô màn hình nex, rồi chụp cái ống kia vào, bác sẽ có kính ngắm với độ phóng đại 2.8 lần. Tuy nhiên trông nó rất kì quặc (thực tế khá to đấy bác ạ) nên em ko thích.

vanchinguyenai
03-03-2012, 10:03 PM
em thấy có bán cái này

em có mua dùng , nhưng gắn trên máy ko đc chắc chắn vì phần cái hood đó dình với cái bản lề kia chi = nam châm , hay rớt
mua về dùng 1 lần vứt xó . thỉnh thoảng con gái lấy ra chơi

phuongdh5s
05-03-2012, 12:08 AM
Hix, không biết khi nào có hàng Nex 5N lại nhỉ ? Chẳng lẽ mua hàng xách tay, huhu

Rùa Hay Xỉn
05-03-2012, 09:16 AM
Hix, không biết khi nào có hàng Nex 5N lại nhỉ ? Chẳng lẽ mua hàng xách tay, huhu

Đợi gần cuối tháng 3 đầu 4 xem sao...

phuongdh5s
05-03-2012, 11:22 AM
Vâng, ý em là muốn mua hàng chính hãng vì bảo hành tốt, giá ok lại thuế đầy đủ.

lorca_garcia
05-03-2012, 12:49 PM

ơ, techland cả đống :D. mình mới lên lấy về, nhanh chân còn được khuyến mãi cái thẻ 8Gb

hungphoto
05-03-2012, 03:00 PM
Giá 16T5 tương đương với hàng xách tay.
http://www.techland.com.vn/sp1863/sony-nex-5n%2C-len-18-55mm.html

phuongdh5s
05-03-2012, 03:26 PM
Hàng chính hãng bảo hành 2 năm mà, bên techland 1 năm không rõ là hàng gì.

lorca_garcia
05-03-2012, 07:33 PM
thế thì còn chờ lâu, cứ lấy thôi, đồ điện tử mà, may hơn khôn.

phuongdh5s
05-03-2012, 08:31 PM
hic, em lại không tin tưởng lắm vào thể loại xách tay, nhỡ xui xui dính lỗi thì mệt mỏi lắm, em nghĩ họ ghi bảo hành 1 năm cho có lệ thôi. Mặt khác, hàng hãng sau 1 năm vẫn còn bảo hành, dễ bán để lên đời :)

lorca_garcia
05-03-2012, 08:48 PM
hehe, thế thì chờ thôi. Mình thì toàn dùng đồ xách tay, thấy ổn :D. Hi vọng lần này cũng thế.

Reltih
05-03-2012, 11:41 PM
Chưa có hàng thì họ để giá "ngon" lắm, gì mà chưa tới 15 triệu cho NEX-5NK. Có hàng thì giá khác ngay. SEL18200 mới được chỉnh từ 16 triệu (không có hàng) thành 19 triệu kìa (hàng mới về). Mà giả sử chính hãng 15 triệu có hàng thiệt thì xách tay sẽ giảm theo thôi. Bạn chờ hoài biết tới chừng nào mới có đồ xài? Qua giữa năm biết đâu lại có NEX-9, lại chờ.

hic, em lại không tin tưởng lắm vào thể loại xách tay, nhỡ xui xui dính lỗi thì mệt mỏi lắm, em nghĩ họ ghi bảo hành 1 năm cho có lệ thôi. Mặt khác, hàng hãng sau 1 năm vẫn còn bảo hành, dễ bán để lên đời :)
Máy chụp hình mà bạn lên đời mỗi năm thì phí quá. Để $ đó mua thêm lens còn ngon hơn.

tunguyen83
06-03-2012, 12:31 AM
bạn rùa cho mình hỏi chút, trên site support của sony thấy có firmware mới cho 5N, nhưng mình lại nghe tin đồn (ở dpreview) là firmware này chỉ dành cho thị trường US và EU :(..
bạn cho mình một lời để mình dũng cảm upgrade đi

anti war
06-03-2012, 12:44 AM
bạn rùa cho mình hỏi chút, trên site support của sony thấy có firmware mới cho 5N, nhưng mình lại nghe tin đồn (ở dpreview) là firmware này chỉ dành cho thị trường US và EU :(..
Bác cứ nâng đi , ko sao đâu :) , hàng em US , em cũng vừa mới nâng, chưa thấy gì khác nhưng thấy firmware mới nên cứ nâng :)

http://www.sony-asia.com/support/download/489783/product/nex-5nk

tunguyen83
06-03-2012, 01:00 AM
Bác cứ nâng đi , ko sao đâu :) , hàng em US , em cũng vừa mới nâng, chưa thấy gì khác nhưng thấy firmware mới nên cứ nâng :)

http://www.sony-asia.com/support/download/489783/product/nex-5nk
hàng mình VN, sợ up một phát có vấn đề là thôi xong, khỏi revert :(.
mà trên site có nói AF nhanh hơn, bạn đã thử chưa? thấy sao? :)

Rùa Hay Xỉn
06-03-2012, 09:20 AM
Chưa có hàng thì họ để giá "ngon" lắm, gì mà chưa tới 15 triệu cho NEX-5NK. Có hàng thì giá khác ngay. SEL18200 mới được chỉnh từ 16 triệu (không có hàng) thành 19 triệu kìa (hàng mới về). Mà giả sử chính hãng 15 triệu có hàng thiệt thì xách tay sẽ giảm theo thôi. Bạn chờ hoài biết tới chừng nào mới có đồ xài? Qua giữa năm biết đâu lại có NEX-9, lại chờ.

.

Thông tin ở đâu ra mà Bác nói như vậy? Việc tăng giá lens được thông báo trước tết rồi, lúc đó SEL18200 vẫn còn đầy hàng ở ngoài Shop. Bác nói nên có dẫn chứng cụ thể nhé.
Ngoài ra, Bác thử xem ở nước nào bán NEX-5NK mới 100% rẻ hơn VN 500K? Nếu rẻ hơn 500K thì mới có khả năng xách tay rẻ hơn á.

Bác cứ up, nếu ko tương thích thì họ ko cho up đâu. Vả lại đã có thông báo rồi, đồn đãi gì nữa??

Anycole
06-03-2012, 10:11 AM
Bác rua cho e hỏi máy của e quay video 60frames/s (Máy dành cho thị trường VN la 50frs/s). Lúc playback trên máy tính bị hiện tượng vân giao thoa. Giờ làm thế nào để giải quyết vụ đó ạ?

Rùa Hay Xỉn
06-03-2012, 10:40 AM
Bác rua cho e hỏi máy của e quay video 60frames/s (Máy dành cho thị trường VN la 50frs/s). Lúc playback trên máy tính bị hiện tượng vân giao thoa. Giờ làm thế nào để giải quyết vụ đó ạ?

Hix, mình không rành về vấn đề này lắm. Bác thử hỏi bên phòng thông tin khách hàng của Sony xem.

fantasylove
06-03-2012, 03:00 PM
các bác cho e hỏi cái chế độ Miniature Effect là dành riêng cho nex5N à??? sao của e là nex5D mà e mò mãi ko thấy ạ.e rất thik cái hiệu ứng đấy ạ

Rùa Hay Xỉn
06-03-2012, 03:13 PM
các bác cho e hỏi cái chế độ Miniature Effect là dành riêng cho nex5N à??? sao của e là nex5D mà e mò mãi ko thấy ạ.e rất thik cái hiệu ứng đấy ạ

Hiện giờ chỉ có từ NEX-5N trở lên là có chức năng này thôi à...

KuBib
06-03-2012, 07:40 PM
Mình thấy thông tin có firmware mới cho Nex 5N
http://sohoa.vnexpress.net/sh/camera/may-ong-kinh-roi/2012/03/3b9b5aaa/Sony-cai-thien-he-thong-lay-net-tren-NEX-5N
Có bác nào làm thử chưa. Cho anh em tý ý kiến và cách up cụ thể. Nhìn thèm wa

Reltih
06-03-2012, 11:13 PM
Thông tin ở đâu ra mà Bác nói như vậy? Việc tăng giá lens được thông báo trước tết rồi, lúc đó SEL18200 vẫn còn đầy hàng ở ngoài Shop. Bác nói nên có dẫn chứng cụ thể nhé.
Trước Tết trên web Sony đề giá 15 triệu (tới giờ vẫn còn giá này) nhưng tôi ra cửa hàng Sony hỏi thì không có hàng.

Sau Tết tôi ra của hàng Sony hỏi lens 18-200 cho NEX thì cũng nói là không có hàng (lúc đó trên web vẫn đang để giá 16 triệu). Dòm vô tủ kiếng thì chỉ thấy 1 cái lens kit 18-55. Nhân viên Sony còn nói là hàng NEX hiếm lắm, phải đặt trước rồi chờ 1 tháng,...

Tôi có thù oán gì với Sony đâu mà phải đặt chuyện làm gì. Dù biết việc không có hàng thì để giá thấp là chuyện thường ngày ở... VN nhưng tôi không ngờ nó cũng xảy ra ở các cửa hàng chính hãng của một thương hiệu lớn như Sony.

Reltih
06-03-2012, 11:19 PM
Mình thấy thông tin có firmware mới cho Nex 5N
http://sohoa.vnexpress.net/sh/camera/may-ong-kinh-roi/2012/03/3b9b5aaa/Sony-cai-thien-he-thong-lay-net-tren-NEX-5N
Có bác nào làm thử chưa. Cho anh em tý ý kiến và cách up cụ thể. Nhìn thèm waTrang web của Sony có hướng dẫn rất chi tiết mà. Tôi vừa up rồi, không có vấn đề gì.

Rùa Hay Xỉn
07-03-2012, 09:02 AM
Trước Tết trên web Sony đề giá 15 triệu (tới giờ vẫn còn giá này) nhưng tôi ra cửa hàng Sony hỏi thì không có hàng.

Sau Tết tôi ra của hàng Sony hỏi lens 18-200 cho NEX thì cũng nói là không có hàng (lúc đó trên web vẫn đang để giá 16 triệu). Dòm vô tủ kiếng thì chỉ thấy 1 cái lens kit 18-55. Nhân viên Sony còn nói là hàng NEX hiếm lắm, phải đặt trước rồi chờ 1 tháng,...

Tôi có thù oán gì với Sony đâu mà phải đặt chuyện làm gì. Dù biết việc không có hàng thì để giá thấp là chuyện thường ngày ở... VN nhưng tôi không ngờ nó cũng xảy ra ở các cửa hàng chính hãng của một thương hiệu lớn như Sony.

Đơn giản 1 điều, lô hàng giá mới chưa về thì sao lại tăng giá?
Cho hỏi Bác ra cửa hàng nào? Thương xá Tax hay Digiworld?

phuonganhvtn
07-03-2012, 10:59 AM
các bác ơi cho em hỏi khi mình gắn mount (loại vài trăm nghìn thôi) và lens canon EOS vào Nex thì có sử dụng AF và chỉnh khẩu được không ạ, đang tính mua mà chưa biết nó đáp ứng như thế nào nữa, còn chờ sony ra thì quá lâu luôn mà không biết có ra hay không và giá cả ra sao nữa

Rùa Hay Xỉn
07-03-2012, 11:21 AM
các bác ơi cho em hỏi khi mình gắn mount (loại vài trăm nghìn thôi) và lens canon EOS vào Nex thì có sử dụng AF và chỉnh khẩu được không ạ, đang tính mua mà chưa biết nó đáp ứng như thế nào nữa, còn chờ sony ra thì quá lâu luôn mà không biết có ra hay không và giá cả ra sao nữa

Ngoài LA-EA2 gắn lens Sony ra, chẳng có ngàm nào có AF cả

Reltih
08-03-2012, 12:59 AM
Đơn giản 1 điều, lô hàng giá mới chưa về thì sao lại tăng giá?
Cho hỏi Bác ra cửa hàng nào? Thương xá Tax hay Digiworld?
Sony VN không có hàng và để giá thấp. Ban đầu thì bạn nói là có đầy hàng, giờ lại nói là do hàng chưa về thì chưa ghi giá mới. Sony VN biết mức giá hiện tại trên thế giới mà vẫn ghi giá thấp hơn Amazon (http://www.amazon.com/Sony-Compact-Interchangeable-Touchscreen-18-55mm/dp/B005IHAIJ8/ref=sr_1_1?s=electronics&ie=UTF8&qid=1331142445&sr=1-1) (đang là 850 USD cho màu đen). Đây là cách "câu giờ" để một số người không mua bên ngoài mà nán lại chờ đợi với hy vọng sẽ mua được hàng "chính hãng giá tốt"?

Khi gõ bài này, tôi check trang Tân Tân và Sony VN một lần nữa thì thấy cả 2 vẫn ghi giá 15 triệu cho NEX-5N, trong khi bạn nói là chưa biết chừng nào có hàng. Nếu Sony VN không phải cố tình làm vậy thì nên ghi rõ giá cả và tình hình hàng hóa trong kho một cách rõ ràng. Còn nếu thực sự là đã có hàng thì đúng là tin vui cho cộng đồng NEX VN.

Tôi đã tới cửa hàng Sony ở đường Hai Bà Trưng và quầy Sony trong TAX để hỏi NEX-5N và lens 18-200. Sau khi nghe nói "không có hàng" là tôi biết ngay sự tình và mua xách tay luôn rồi. Nhờ vậy nên mới có máy chụp Tết.

jerryct131
08-03-2012, 07:46 AM
Đến giờ 5N vẫn không có hàng, cả tháng nữa mới có. Nhưng sốc cái là chỉ có body, không lens kit, giá body giờ đã là 15tr.
Các bác tư vấn cách kiểm tra hàng xách tay với ah, chắc e quất 1 con lun chứ đợi bit khi nào.

Rùa Hay Xỉn
08-03-2012, 08:49 AM
Sony VN không có hàng và để giá thấp. Ban đầu thì bạn nói là có đầy hàng, giờ lại nói là do hàng chưa về thì chưa ghi giá mới. Sony VN biết mức giá hiện tại trên thế giới mà vẫn ghi giá thấp hơn Amazon (http://www.amazon.com/Sony-Compact-Interchangeable-Touchscreen-18-55mm/dp/B005IHAIJ8/ref=sr_1_1?s=electronics&ie=UTF8&qid=1331142445&sr=1-1) (đang là 850 USD cho màu đen). Đây là cách "câu giờ" để một số người không mua bên ngoài mà nán lại chờ đợi với hy vọng sẽ mua được hàng "chính hãng giá tốt"?

Khi gõ bài này, tôi check trang Tân Tân và Sony VN một lần nữa thì thấy cả 2 vẫn ghi giá 15 triệu cho NEX-5N, trong khi bạn nói là chưa biết chừng nào có hàng. Nếu Sony VN không phải cố tình làm vậy thì nên ghi rõ giá cả và tình hình hàng hóa trong kho một cách rõ ràng. Còn nếu thực sự là đã có hàng thì đúng là tin vui cho cộng đồng NEX VN.

Tôi đã tới cửa hàng Sony ở đường Hai Bà Trưng và quầy Sony trong TAX để hỏi NEX-5N và lens 18-200. Sau khi nghe nói "không có hàng" là tôi biết ngay sự tình và mua xách tay luôn rồi. Nhờ vậy nên mới có máy chụp Tết.

Như E nói với Bác, giá trên web chỉ thay đổi khi có hàng với giá mới. Sở dĩ Sony làm như thế để tránh tình trạng đại lý làm giá khi Họ còn hàng ngoài shop. Với Sony VN chẳng bao giờ chơi chiêu "câu giờ" cả vì đơn giản giá Alpha chính hãng ở VN thấp hơn hoặc bằng các Site như US hay HK. Hàng xách tay có rẻ hơn cũng chỉ là 2nd á. NEX-5NK vẫn là 15tr, tsao phải đổi giá khi nó không tăng? Việc thay đổi giá hay hàng về đều được thông báo trước trên Facebook hay các Hội Sony do thành viên Sony làm chủ.

Anyway, E nói như vậy, Bác không hiểu thì tùy Bác. Đó là quyền lợi của Bác thôi, Bác thấy mua hàng xách tay tốt thì cứ mua ^^

Đến giờ 5N vẫn không có hàng, cả tháng nữa mới có. Nhưng sốc cái là chỉ có body, không lens kit, giá body giờ đã là 15tr.
Các bác tư vấn cách kiểm tra hàng xách tay với ah, chắc e quất 1 con lun chứ đợi bit khi nào.

Thông tìn này ở đâu ra vậy Bác?

phuongdh5s
08-03-2012, 09:46 AM
Không biết đợt hàng sắp tới có tăng giá hay không, nhưng đợt trước nhiều ae mua được body + lens kit với giá 15tr mà. Mong sao có hàng sớm và giá tăng không nhiều :) . Theo mình nên chờ 2 tuần nữa

Fuji x100
08-03-2012, 01:42 PM

cậu ko biết thì dựa cột mà nghe, amazon là 1 web cho người bán hàng tư nữa. ko phải chỉ có các công ty uy tín đâu, cái giá 850 đấy là giá nói thách của 1 thàng vớ vẩn. Chứ nếu mua chính xác trên amazon thì cần tìm đúng người bán ông ạ. Cái giá 850 như cậu nói ấy là giá ko chính thức. Giá chính xác của các nơi đều như nhau và = 599 với body 5N.

Seller: amazon.com, J&R, B&H, Adorama... mới là mấy cty uy tín. và các chỗ nào đều có 1 slot trên amazon.

Lần sau ko biết thì ... Sony trên TG là 1 hệ thống, chỉ hoạt động có thay đổi tùy theo luật và văn hóa của các nước thôi. Bản thân tôi đây mua nex 7 đặt của B&H đây này, có bị tăng giá như 1 thằng cá nhân nó bán trên amazon đâu. Hiện tại các cty bán uy tín chính xác là hết hàng nex 5N và 7 để bán. Tôi còn nhận dc cả thư xin lỗi của B&H về việc chậm giao hàng mà nguyên nhân là do sony ko có hàng để giao cho nó. Sau khi nhận thư thì tôi cũng mua thử tại web chính thức của sony usa nhưng cũng chỉ là đặt trc chứ ko có hàng.

kiểu j thì kiểu mình cũng sẽ chiến dc em nex 7, và cũng rất tin tưởng sony nex.
Tiện đây, ruanweixin hay các technican của sony vietnam cho hỏi giúp với, muốn chuyển bảo hành từ usa về vn thì phải làm thế nào? Nếu vd nex của mình bị vấn đề j thì sony vietnam có nhận giúp hay ko? Phí ko phải là vấn đề. Máy của mấy cty nhật mình yên tâm nhưng có chỗ dựa vẫn tốt hơn, chẳng may trong lúc chụp có j sơ xuất còn biết chỗ sửa chữa mà.

Rùa Hay Xỉn
08-03-2012, 02:01 PM
Tiện đây, ruanweixin hay các technican của sony vietnam cho hỏi giúp với, muốn chuyển bảo hành từ usa về vn thì phải làm thế nào? Nếu vd nex của mình bị vấn đề j thì sony vietnam có nhận giúp hay ko? Phí ko phải là vấn đề. Máy của mấy cty nhật mình yên tâm nhưng có chỗ dựa vẫn tốt hơn, chẳng may trong lúc chụp có j sơ xuất còn biết chỗ sửa chữa mà.

Bác không thể chuyển bảo hành về VN được vì Sony ko có bảo hành toàn cầu. Nhưng Bác vẫn có thể sửa chữa ở VN và tính phí

Fuji x100
08-03-2012, 02:23 PM
ok thanks bạn. Chúc sony nhanh chóng vượt qua đợt hiếm hàng này.

vừa đọc 1 bài nói về những người khổng lồ về điện tử của nhật bên TT, sony thực sự đáng để ngưỡng mộ.

Reltih
08-03-2012, 02:57 PM
Anyway, E nói như vậy, Bác không hiểu thì tùy Bác. Đó là quyền lợi của Bác thôi, Bác thấy mua hàng xách tay tốt thì cứ mua ^^

Bạn có đọc rõ không vậy? Ai lại ko thích mua hàng chính hãng. Nhưng vấn đề là Sony VN không có hàng (dù ghi trên web rất ngon lành) thì lấy gì mà mua?

Vậy hiện giờ, bạn cho biết là Sony VN có hàng NEX-5NK chưa? Dưới đây là trang Tân Tân.

Rùa Hay Xỉn
08-03-2012, 03:07 PM
Bạn có đọc rõ không vậy? Ai lại ko thích mua hàng chính hãng. Nhưng vấn đề là Sony VN không có hàng (dù ghi trên web rất ngon lành) thì lấy gì mà mua?

Vậy hiện giờ, bạn cho biết là Sony VN có hàng NEX-5NK chưa? Dưới đây là trang Tân Tân.

Trên Web Sony ko bao giờ thể hiện việc có hàng hay ko có hàng. Ko lẽ ko có hàng thì phải lôi xuống? Đó đâu phải web site bán hàng.
Bác đưa trang Tân Tân muốn nói đến điều gì?

anti war
08-03-2012, 03:36 PM

Cho em chen ngang 1 chút ạ,bác Rel này cần gì phải mất thời gian đôi co qua lại chi nhở, bác cứ pm yahoo thẳng cho bộ phận support của sony hay cửa hàng Tân Tân , họ sẽ trả lời ngay cho bác khi nào có hàng , giá cả bao nhiêu....., hôm bữa em mail cho bên support bảo hành của sony vn, và ngày hôm sau đã nhận được ngay mail trả lời và hướng dẫn chu đáo

Đây là đoạn chat giữa em và bên bán hàng Tân tân , em pm lúc 11:26 , là lúc 11:26 có người trả lời liền :)

Tu mad man (27-Dec-11 11 : 26 :30 AM): chào bạn, cho mình hỏi bên tân tân có sony nex 5n ko ?
thaoluu2017 (27-Dec-11 11 : 26 : 44 AM): ok
thaoluu2017 (27-Dec-11 11 : 26 : 58 AM): ko còn hàng nữa bạn ạ
Tu mad man (27-Dec-11 11:27:18 AM): khi nào thì có hàng trở lại vậy bạn
thaoluu2017 (27-Dec-11 11:28:16 AM): bỏ mẫu luôn bạn ơi, ko về hàng nữa, qua năm khoảng tháng 4 hoặc tháng 5 ra 1 model mới thay thế
Tu mad man (27-Dec-11 11:28:41 AM): vâng, cảm ơn bạn rất nhiều

istillbethere
08-03-2012, 04:43 PM

Hihi, đúng là nếu cứ ko có hàng lại phải gỡ các model trên website xuống thì quá mất công và dễ bị loạn bác ạ. Họ đâu có ghi tình trạng hàng là Còn đâu bác. Họ đưa giá tham khảo như vậy, chỉ là để nếu bác bấm vào nút (hoặc gọi trực tiếp) đặt hàng thì đã chuẩn bị sẵn tinh thần là số tiền khoảng bao nhiêu rồi thôi mà. Nói chung cách nhanh nhất và hiệu quả nhất để khảo giá cũng như biết hàng còn hay không là cứ gọi điện trực tiếp thôi ạ, mất bao nhiêu công đâu bác.

Hàng xách tay NEX-5N nói riêng và hàng xách tay máy ảnh nói chung, em nói thẳng là chẳng có gì gọi là không đảm bảo hết. Bác ít kinh nghiệm test máy thì cứ mời một ai đó có nhiều kinh nghiệm đi cùng, họ sẽ kiểm tra cho. Hàng nguyên hộp, chưa setup time, time zone, language, serial máy trùng trong main và bảo hành tối thiểu 1 năm bởi người bán có nhiều feedback tốt thì cứ yên tâm mà mua thôi. Có điều NEX-5N thú vị ở chỗ, tại thời điểm em mua máy thì giá máy chính hãng rẻ hơn cả xách tay (14tr990 kit so với hơn 16tr mua ngoài) nên nó cũng là chiếc máy đầu tiên em mua chính hãng.

istillbethere
08-03-2012, 04:45 PM
Thêm link bài viết này có nhắc tới hàng xách tay cho các bác tham khảo. Em thấy các bác hơi trầm trọng hóa vấn đề này :D

“Hàng xách tay tại các cửa hàng máy ảnh có uy tín, có chế độ hậu mãi tốt thì chất lượng không có gì khác hàng chính hãng cả”., anh Hoàng (cửa hàng máy ảnh số Photoking, 249 Xã Đàn, Hà Nội) khẳng định, “hơn nữa, giá thành lại rẻ hơn và do đó người mua sẽ có nhiều lựa chọn hơn với cùng một khoản tiền bỏ ra”.

http://genk.vn/c197n20120118084930806/cam-nang-sam-may-anh-don-tet.chn

jerryct131
08-03-2012, 09:29 PM
Em mới lấy 1 con Nex 5N xách tay đây. Ra Sony trong Tax tìm hàng thì mấy anh đó bảo tháng 4 mới về kèm thêm câu ko có lens chỉ có body. Thế là qua tiệm kế bên vác luôn dù mắc hơn 1,1tr. Nghịch lý nhỉ nhưng thôi mua luôn chứ đợi hoài dài cả cổ.

phuongdh5s
08-03-2012, 09:34 PM
Hic, chắc em theo chân bác luôn quá, only body thì thua rồi, em thấy 1 vài nơi đang down giá nhẹ, chắc chuẩn bị xả hàng trước khi hàng chính hãng về.

istillbethere
08-03-2012, 10:05 PM
Hic, chắc em theo chân bác luôn quá, only body thì thua rồi, em thấy 1 vài nơi đang down giá nhẹ, chắc chuẩn bị xả hàng trước khi hàng chính hãng về.

Bác lên Xóm tìm, vẫn có người bán kit lens đấy.

pinochio3k
08-03-2012, 10:17 PM
hiện giờ thì em chờ đợi ống SEL 55-210 trong mỏi mòn và vô vọng, hôm bữa lo nhờ xách tay 2 con kindle fire về, chờ mua con này ở VN (theo em xem thì thấy giá ở VN 1 số món còn rẻ hơn mấy nước khác nữa), nhưng giờ phải ngồi tiếc rẻ, cuối cùng 2 con kindle cũng bán mà len thì không có xài :((
@bác rùa cho em xin tin hành lang về con này với

Rùa Hay Xỉn
08-03-2012, 11:26 PM
Em mới lấy 1 con Nex 5N xách tay đây. Ra Sony trong Tax tìm hàng thì mấy anh đó bảo tháng 4 mới về kèm thêm câu ko có lens chỉ có body. Thế là qua tiệm kế bên vác luôn dù mắc hơn 1,1tr. Nghịch lý nhỉ nhưng thôi mua luôn chứ đợi hoài dài cả cổ.

Thông tin body đó là trước tết rồi, có về cũng ko có giá 15tr. Giờ không về loại body đó mà về lens KIT.

Chừng cuối tháng là có NEX-5NK rồi.

Rùa Hay Xỉn
08-03-2012, 11:27 PM
hiện giờ thì em chờ đợi ống SEL 55-210 trong mỏi mòn và vô vọng, hôm bữa lo nhờ xách tay 2 con kindle fire về, chờ mua con này ở VN (theo em xem thì thấy giá ở VN 1 số món còn rẻ hơn mấy nước khác nữa), nhưng giờ phải ngồi tiếc rẻ, cuối cùng 2 con kindle cũng bán mà len thì không có xài :((
@bác rùa cho em xin tin hành lang về con này với

Mình cũng đang đợi con này, order từ trước tết nhưng đến nay vẫn chưa về. Một số nước trong khu vực cũng chỉ có nhỏ giọt, E nó đi cùng với 50F18 luôn haizz...

Reltih
08-03-2012, 11:30 PM

thaoluu2017 (27-Dec-11 11:28:16 AM): bỏ mẫu luôn bạn ơi, ko về hàng nữa, qua năm khoảng tháng 4 hoặc tháng 5 ra 1 model mới thay thế
Tu mad man (27-Dec-11 11:28:41 AM): vâng, cảm ơn bạn rất nhiều
Sao kỳ vậy, thông tin từ Tân Tân cung cấp cho 2 bạn không khớp với nhau, và có thấy Sony giới thiệu NEX nào thay thế cho NEX-5N đâu?

hiện giờ thì em chờ đợi ống SEL 55-210 trong mỏi mòn và vô vọng, hôm bữa lo nhờ xách tay 2 con kindle fire về, chờ mua con này ở VN (theo em xem thì thấy giá ở VN 1 số món còn rẻ hơn mấy nước khác nữa), nhưng giờ phải ngồi tiếc rẻ, cuối cùng 2 con kindle cũng bán mà len thì không có xài :((Không biết bạn tham khảo giá từ nguồn nào để rồi quyết định không mua từ Mỹ?

Anycole
09-03-2012, 07:08 AM
Trên ebay US thi lens 50 1.8 no cũng đắt lòi mắt hic. ~ 500$. Khong biết bao giờ nó mới xuống như giá công bố :(

devil_kts
09-03-2012, 09:09 AM
Em đoán là có thể nhân viên nhầm Nex5N với Nex7, Nex5N thì có kèm kit còn Nex7 thì chỉ có body thôi. Giá cả em thấy trên web của sony.com.vn là chính xác, có thay đổi gì người ta update trên đó liền. Hoặc có thể qua http://www.facebook.com/sonyalphavn , thông tin về sản phẩm và giá cả cập nhập bên này là chính xác nhất.

Sao kỳ vậy, thông tin từ Tân Tân cung cấp cho 2 bạn không khớp với nhau, và có thấy Sony giới thiệu NEX nào thay thế cho NEX-5N đâu?

Không biết bạn tham khảo giá từ nguồn nào để rồi quyết định không mua từ Mỹ?

jerryct131
09-03-2012, 03:38 PM
Nói thật là e đợi 5N dài cổ từ trc Tết rồi nên e mới quyết ko đợi nữa do thông tin mập mờ quá.

Chuyện là bên Tan Tan có nói e là chìu 7/3 hàng về cùng đợt với Nex 7 nên chìu đó em có gọi ra thì báo là bị lùi đến tháng 4 do trục trặc hải quan gì đó, và báo lun là chỉ có body giá 15tr. Sau đó e có lên website Tan Tan xem thì đúng là 5N chỉ còn body 15tr, mấy mã 5NK kèm kit lens thì giá là 0₫. Nhưng ko hỉu sau sáng hôm sau check lại thì thông tin đó biến mất, trả lại giá 15tr đủ bộ. Tưc mình chìu đó e ra Tax xem Nex 7 sẵn hỏi thăm đặt hàng 5n thì nhân viên trg đó vẫn khăng định là chỉ về body và giá ko đã là 15tr.

Hỏi thử xem mình là người mua hàng chỉ bit tin vào người bán mà tùm lum thông tin hết thì bit tin đường nào. Đành thôi mua lẹ cho rồi cho nhẹ trí, khỏi chờ đợi abc, dù bit mắc hơn là lỗ cho mình. Với lại trc đó e hỏi Tan Tan Crescent mall thì đc báo tới tận tháng 5 or 6 lận. Mà e nghi lắm, Nex 7 trc đó báo 27tr lun lens mà giờ về chỉ có body, 33tr mới có lens....

Mua rối giờ sướng gi đâu, khỏi nhức đầu gọi chỗ này chỗ kia. Máy lại đẹp, chụp khỏi chê, hơn hẳn bộ kits 450d của e đang xài, hehe.

Rùa Hay Xỉn
09-03-2012, 11:48 PM
Nói thật là e đợi 5N dài cổ từ trc Tết rồi nên e mới quyết ko đợi nữa do thông tin mập mờ quá.

Chuyện là bên Tan Tan có nói e là chìu 7/3 hàng về cùng đợt với Nex 7 nên chìu đó em có gọi ra thì báo là bị lùi đến tháng 4 do trục trặc hải quan gì đó, và báo lun là chỉ có body giá 15tr. Sau đó e có lên website Tan Tan xem thì đúng là 5N chỉ còn body 15tr, mấy mã 5NK kèm kit lens thì giá là 0₫. Nhưng ko hỉu sau sáng hôm sau check lại thì thông tin đó biến mất, trả lại giá 15tr đủ bộ. Tưc mình chìu đó e ra Tax xem Nex 7 sẵn hỏi thăm đặt hàng 5n thì nhân viên trg đó vẫn khăng định là chỉ về body và giá ko đã là 15tr.

Hỏi thử xem mình là người mua hàng chỉ bit tin vào người bán mà tùm lum thông tin hết thì bit tin đường nào. Đành thôi mua lẹ cho rồi cho nhẹ trí, khỏi chờ đợi abc, dù bit mắc hơn là lỗ cho mình. Với lại trc đó e hỏi Tan Tan Crescent mall thì đc báo tới tận tháng 5 or 6 lận. Mà e nghi lắm, Nex 7 trc đó báo 27tr lun lens mà giờ về chỉ có body, 33tr mới có lens....

Mua rối giờ sướng gi đâu, khỏi nhức đầu gọi chỗ này chỗ kia. Máy lại đẹp, chụp khỏi chê, hơn hẳn bộ kits 450d của e đang xài, hehe.

Nghỉ sao NEX-7 có lens mà 27tr trời????

tunguyen83
09-03-2012, 11:59 PM
ớ, $1k3 cho Nex7+kit là 27m mà bác.
Mà Nex7 thực sự đáng mua, dạo này các review mới nhất đều cho Nex7 được Highly Recommended ;)

BlackLegSanji
10-03-2012, 01:03 AM
Việc Sony VN bán đồ giá bằng giá Mỹ * 20,000 là bình thường (trong thời gian vừa qua) mà bác. Giá NEX-7 kit bên Mỹ hiện đang là $1350.

SteDang
10-03-2012, 10:44 PM
Mình cũng đang đợi con này, order từ trước tết nhưng đến nay vẫn chưa về. Một số nước trong khu vực cũng chỉ có nhỏ giọt, E nó đi cùng với 50F18 luôn haizz...
Hang ko thieu ma ban SEL 55-210 $Au 469, SEL 50 1.8 $Au 357. Hag Hk ship wa Uc trog 3 ngay.....

Reltih
11-03-2012, 12:44 AM
Vậy là rõ ràng rồi. May mà tôi không chờ đợi như bạn mà mua ngay xách tay sau khi nghe Sony VN nói ko có hàng.

Hang ko thieu ma ban SEL 55-210 $Au 469, SEL 50 1.8 $Au 357. Hag Hk ship wa Uc trog 3 ngay.....
Không hiểu sao bên Sony Mỹ cũng ko có hàng SEL50F18 mà taobao của China lại bán đầy rẫy, ghi rõ là có hàng và nhiều giao dịch thành công. Có điều giá lens bên đó cao quá, chưa tính phí ship/tax đã là ~8.5 triệu rồi. Oải quá nên tui mua luôn cái adapter G-to-NEX và AF 50 F1.8D cho khỏe mà giá lại rẻ hơn cái lens E nhiều. MF chỉ cần tập một chút là quen thôi, và cũng có cái vui của nó.

Máy NEX quá ngon mà Sony bán lens NEX mắc quá, làm hạn chế sự phát triển của cộng đồng NEX.

mrhuybinh
12-03-2012, 07:44 PM
Nói thật là e đợi 5N....
hơn hẳn bộ kits 450d của e đang xài, hehe.chúc mừng bác có máy mới, tận hưởng nhé, mong sớm được xem ảnh của bác :11:

phuongdh5s
12-03-2012, 08:34 PM
sắp có hàng gì mới ra sao vậy bác ?

mrhuybinh
13-03-2012, 07:38 AM
Với phong cách này hứa hẹn bác ruanweixin sẽ đuổi được khá nhiều khách hàng tiềm năng của sony đây ^^

Rùa Hay Xỉn
13-03-2012, 08:43 AM
Với phong cách này hứa hẹn bác ruanweixin sẽ đuổi được khá nhiều khách hàng tiềm năng của sony đây ^^

Mình chỉ nói đúng, nói thật. Đây là VN chứ không phải US.
Anyway, đó là phong cách nc của mình, ai nhắm chơi được thì chơi, chẳng liên quan gì đến chuyện khách hàng gì ở đây cả. Mình không phải là dân buôn nhá....

p/s: Nếu mod nào có đi ngang qua đây, vui lòng xóa giúp E nhưng câu hỏi liên quan đến chuyện mua bán, hàng hóa để tránh làm loãng topic ^^

luuhongdi
13-03-2012, 10:49 AM
Em cũng đang đợi Nex 5N..muốn mua hàng chính hãng thì phải chờ thôi..haizza..
Ngoài lề 1 tí..mình đang xài Pana LX3..vào forum,xem hình các anh chụp bằng Nex đẹp quá..đang muốn tậu 1 em về xài..theo ý các anh là em có nên nâng cấp lên Nex ko? mình chỉ chụp gia đình và chân dung chơi thôi hà..nhưng nhìn ảnh của Nex mê quá!
Cám ơn các anh nhiều!

Rùa Hay Xỉn
13-03-2012, 10:56 AM
Em cũng đang đợi Nex 5N..muốn mua hàng chính hãng thì phải chờ thôi..haizza..
Ngoài lề 1 tí..mình đang xài Pana LX3..vào forum,xem hình các anh chụp bằng Nex đẹp quá..đang muốn tậu 1 em về xài..theo ý các anh là em có nên nâng cấp lên Nex ko? mình chỉ chụp gia đình và chân dung chơi thôi hà..nhưng nhìn ảnh của Nex mê quá!
Cám ơn các anh nhiều!

Đã mê rồi thì khó cưỡng lại. Nếu Bác nhắm lên được thì lên. Nhưng trước khi lên, Bác nên ra shop, chụp thử trên NEX và LX3 cùng lúc, về xem lại trên máy tính. Nếu Bác thấy có sự chênh lệch lớn để nâng cấp thì hẳn quyết định. Đôi lúc LX3 đã thỏa mãn nhu cầu thì không cần lên nữa

luuhongdi
13-03-2012, 04:26 PM
Em cũng nghĩ vậy..nhưng nhìn ảnh của anh chụp bằng Sony trong showroom thì ko cưỡng lại dc..nhất là mấy cái effect ấy..đẹp ko tả dc..có máy sẵn là lụm liền,ko suy nghĩ..Cám ơn anh ruanweixin!

Reltih
13-03-2012, 05:39 PM
Mấy cái effect đó chắc vọc một thời gian ngắn là chán thôi. Chỉ vì vậy mà bạn lên đời thì không đáng.

Những câu hỏi về hàng hóa thì cũng phù hợp với chủ đề, xóa là không đúng.

lorca_garcia
13-03-2012, 06:10 PM
Nex mạnh ở nhỏ gọn thôi, hiệu ứng thì cũng ấn tượng nhưng lâu dài thì cũng không phải là đặc biệt lắm.
P/s: em muốn tắt cái đèn lấy nét đỏ đỏ thì làm thế nào ạ.

Mr.Tuan
13-03-2012, 08:32 PM
Hiệu ứng thì các soft có rất nhiều em bồ kết vỡ bát cái body thôi :))

phuongdh5s
13-03-2012, 09:05 PM
nhu cầu bình thường thì Nex C3 là ổn, hôm nọ có bạn bán 9tr full bộ luôn ( hàng 2nd )

Rùa Hay Xỉn
13-03-2012, 11:00 PM
P/s: em muốn tắt cái đèn lấy nét đỏ đỏ thì làm thế nào ạ.

Vào Menu -> Setup -> AF Aluminate j j đó -> OFF

Rùa Hay Xỉn
13-03-2012, 11:00 PM
Những câu hỏi về hàng hóa thì cũng phù hợp với chủ đề, xóa là không đúng.

Chẳng ai mua bán trong này cả. Bác thích thì cứ hỏi rồi chờ đợi câu trả lời ^^... đừng làm loãng chủ để đề ng khác còn hỏi ^^

tuluong
14-03-2012, 09:28 AM
nhu cầu bình thường thì Nex C3 là ổn, hôm nọ có bạn bán 9tr full bộ luôn ( hàng 2nd )

mình mua con này đó :D, tìm mỏi mắt, 2nd nhưng đẹp (body, kit 18-55, flash, pin zin, sạc pisen, thẻ 2GB & túi sony alpha), đang mày mò nó đây :D

phuongdh5s
14-03-2012, 09:43 AM
hi, bạn nhanh hơn mình rồi, mình đang chờ bác chủ giảm giá để múc mà không kịp :((

kduy83
14-03-2012, 04:18 PM
Híc. Sau bao nhiêu ngày chờ đợi thì hôm nay em cũng rước được em Nex7 về nhà. Mở hộp ra thì ... pin cạn sạch. Đành phải hoãn sự sung sướng lại để chờ sạc pin vậy. Có bác nào có hướng dẫn sử dụng nex7 bằng tiếng Việt thì cho em xin ạh. Many tks các bác!

kduy83
14-03-2012, 10:24 PM
Àh! Bác rua tư vấn cho em 1 Len để macro và chân dung nhé. Giá tầm 20tr đổ lại ạh. Đwocj Len Germany thì còn gì bằng bác nhỉ? :P

Rùa Hay Xỉn
15-03-2012, 12:14 AM
Mình trả lời bên kia rồi, giờ mang qua đây:
1. Về macro: bác có thể mua lens 30mm của NEX, E thử con này thấy rất ngon so với giá tiền. Chỉ có điều Bác muốn dí sát thì buộc phải có thêm flash (hiển nhiên khi chụp macro)
2. Lens chân dung: Bác có thể đợi 50mm f1.8, có thể cuối tháng 4 mới có.
3. Chơi MF cũng là 1 cái hay, Bác kiếm voigtlander như 75mm chụp chân dung hoặc 35mm 1.4 chụp đời thường. Sử dụng peaking của NEX-7 sẽ dễ lấy nét cực kỳ.

Với 20tr Bác có thể mua đc cả (1) và (2). Số 3 thì còn dư chừng 5tr. Ko thì thêm 4tr mua CZ24 f1.8, Bác sẽ ko hối hận đâu

bayseoht
16-03-2012, 10:25 AM
Mình không rành về nhiếp ảnh, muốn mua một máy chất lượng kha khá chụp cho gia đình. Rất kết Sony NEX-5N nhưng mà sợ không biết chụp vì nghe nói ống kính rời mỗi khi chụp phải chỉnh tùm lum gì đó. Cho mình hỏi NEX-5N (ống kính theo máy) có thể chụp auto như máy ảnh du lịch không? Nếu không mấy anh chị em nhiều kinh nghiệm tư vấn giúp mình nên mua máy nào dễ chụp mà chất lượng ảnh tốt. Mình cần tốc độ cao để chụp em bé chơi, chụp máy ảnh du lịch nó chậm chạp bức xúc quá.

Rùa Hay Xỉn
16-03-2012, 10:32 AM
Mình không rành về nhiếp ảnh, muốn mua một máy chất lượng kha khá chụp cho gia đình. Rất kết Sony NEX-5N nhưng mà sợ không biết chụp vì nghe nói ống kính rời mỗi khi chụp phải chỉnh tùm lum gì đó. Cho mình hỏi NEX-5N (ống kính theo máy) có thể chụp auto như máy ảnh du lịch không? Nếu không mấy anh chị em nhiều kinh nghiệm tư vấn giúp mình nên mua máy nào dễ chụp mà chất lượng ảnh tốt. Mình cần tốc độ cao để chụp em bé chơi, chụp máy ảnh du lịch nó chậm chạp bức xúc quá.

Bác có thể sử dụng iAuto để chụp, cái vấn đề quan trọng là nó ko có Highzoom như dòng Compact. Để có Zoom lớn, Bác phải mua lens 18-200 với giá gần 20 triệu. Tuy ko có highzoom, bù lại Bác được chất lượng ảnh tốt. Bác mua đồ chính hãng có thể tham giá lớp huấn luyện sử dụng máy ảnh nữa.

phuongdh5s
16-03-2012, 02:06 PM
Bác chụp gia đình cũng nên chú ý đến kích thước của máy, với khoảng zoom 3x thì so với các máy du lịch, 5N khá lớn đó. Bác có thể tham khảo LX5

http://mobileworld.vn/forum/threads/15902-Review-LX5-PNS-Dang-cap-cua-Panasonic?

luuhongdi
16-03-2012, 02:12 PM
Bác có thể sử dụng iAuto để chụp, cái vấn đề quan trọng là nó ko có Highzoom như dòng Compact. Để có Zoom lớn, Bác phải mua lens 18-200 với giá gần 20 triệu. Tuy ko có highzoom, bù lại Bác được chất lượng ảnh tốt. Bác mua đồ chính hãng có thể tham giá lớp huấn luyện sử dụng máy ảnh nữa.
Vậy khi nào Sony về Nex 5N vậy anh? ^^

Rùa Hay Xỉn
16-03-2012, 03:48 PM
Vậy khi nào Sony về Nex 5N vậy anh? ^^

Mình ko hứa trước nhưng trong tuần sau hoặc qua đầu tháng 4, HN thì trễ hơn SG 1 tuần

kduy83
17-03-2012, 09:36 AM
1. Về macro: bác có thể mua lens 30mm của NEX, E thử con này thấy rất ngon so với giá tiền. Chỉ có điều Bác muốn dí sát thì buộc phải có thêm flash (hiển nhiên khi chụp macro)
3. Chơi MF cũng là 1 cái hay, Bác kiếm voigtlander như 75mm chụp chân dung hoặc 35mm 1.4 chụp đời thường. Sử dụng peaking của NEX-7 sẽ dễ lấy nét cực kỳ.

Với 20tr Bác có thể mua đc cả (1) và (2). Số 3 thì còn dư chừng 5tr. Ko thì thêm 4tr mua CZ24 f1.8, Bác sẽ ko hối hận đâu

Cảm ơn bác rua nhiều lắm! E đang có 16mm và 18-200 rồi. Có lẽ để dành đạn để xúc nốt CZ24 f/1.8 thôi ạh!

Mr.Tuan
17-03-2012, 12:48 PM
Cảm ơn bác rua nhiều lắm! E đang có 16mm và 18-200 rồi. Có lẽ để dành đạn để xúc nốt CZ24 f/1.8 thôi ạh!
Bác có thể up ảnh chụp chan dung của em Next 7 lên đây cho anh em ngắm được ko ạ

kduy83
17-03-2012, 08:36 PM

Bác có thể up ảnh chụp chan dung của em Next 7 lên đây cho anh em ngắm được ko ạ

E chưa many máy đi chụp lần nào bác ạh. Mấy hôm nay mây mù giăng kín nên toàn cho em nó nằm tủ thôi. Có tạm mấy cái ảnh em chụp Nex-7 để các bác nghía qua. E lười up nên lấy luôn link Facebook của em để các bác xem rồi ném đá. Ảnh em chụp bằng iPhone nên chất lượng không được như ý ạh!
https://www.facebook.com/media/set/?set=a.392473157431447.99807.100000062971728&type=1

phuongdh5s
21-03-2012, 03:25 PM
mấy bữa nay topic yên ắng quá, sắp có bão chăng :))

Rùa Hay Xỉn
21-03-2012, 03:41 PM
mấy bữa nay topic yên ắng quá, sắp có bão chăng :))
Topic này là hỏi đáp mà, ko ai hỏi thì sao mà đáp??? ^^

mrhuybinh
22-03-2012, 10:16 AM
vậy em hỏi nha ^^, liệu nex có ra FF không mấy bác?

phuongdh5s
22-03-2012, 10:21 AM
Cái này nên xét theo nhu cầu khách hàng, đối tượng cần FF là ai ? Em nghĩ Sony hoàn toàn có thể làm được nhưng còn phải tính tới doanh số bán nữa.

devil_kts
22-03-2012, 11:02 AM
Hãy chờ thử xem, biết đâu là Nex9 FF

Rùa Hay Xỉn
22-03-2012, 12:38 PM

Có thể có vì lens NEX bây giờ có đít dành cho FF (?). Và như phuongdh5s có nói, Sony còn phải tính toán đến khả năng thắng hay ko thắng khi tung ra FF. Cho nên câu trả lời bây giờ là "Chờ" ^^

fantasylove
22-03-2012, 01:12 PM
pác có thể hướng dẫn cách lấy nét MF của nex được ko ạ?? e đọc trong sách mà cảm giác ko điều khiển được nó tí nào cả.e để MF, xoay vòng lấy nét.hình ảnh nó phóng to lên.xoay vòng nét tiếp.nhưng e chẳng cảm nhận được là nó đã đúng nét hay chưa j cả.cũng có khi tại nó phóng to quá nên lúc xoay hình nó cứ bị rung ạ.

Rùa Hay Xỉn
22-03-2012, 02:33 PM
1. Zoom xong hẳn lấy nét
2. Chọn bố cục hẳn lấy nét
3. NEX có 2 loại lấy MF là:
+ MF assist: Phóng to đối tượng cần lấy nét. Bác có thể di chuyển vùng zoom vào đối tượng để dễ lấy MF hơn. Bác chọn thời gian hiển thị trong Menu -> Setup
+ Peaking: Vùng nào nét nó sẽ highlight bằng màu sắc (chọn RED, Yellow và White trong Menu Set-up). Bác xoay vòng lấy nét đến khi nào đối tượng có vùng highlight màu là OK. Khẩu càng đóng thì vùng highlight càng nhiều. Nó ko zoom khi dùng chức năng này.

tuluong
22-03-2012, 02:56 PM
1. Zoom xong hẳn lấy nét
2. Chọn bố cục hẳn lấy nét
3. NEX có 2 loại lấy MF là:
+ MF assist: Phóng to đối tượng cần lấy nét. Bác có thể di chuyển vùng zoom vào đối tượng để dễ lấy MF hơn. Bác chọn thời gian hiển thị trong Menu -> Setup
+ Peaking: Vùng nào nét nó sẽ highlight bằng màu sắc (chọn RED, Yellow và White trong Menu Set-up). Bác xoay vòng lấy nét đến khi nào đối tượng có vùng highlight màu là OK. Khẩu càng đóng thì vùng highlight càng nhiều. Nó ko zoom khi dùng chức năng này.
Không biết có cách nào custom đc tỷ lệ zoom trong MF Assist không bác? Chứ zoom cao quá rung & khó chọn bố cục, do em thường vửa MF Ásist vừa Peaking :|

Rùa Hay Xỉn
22-03-2012, 03:13 PM
Không biết có cách nào custom đc tỷ lệ zoom trong MF Assist không bác? Chứ zoom cao quá rung & khó chọn bố cục, do em thường vửa MF Ásist vừa Peaking :|

cái đó thì khó. Bác thử zoom rồi xoay bánh xe xem sao

Mỹ Quốc
22-03-2012, 11:34 PM
lens 50f1.8 đã bán ra ở Mỹ,ko biết khi nào mới bán ra ở VN nhỉ??và giá cả thì khoảng bao nhiêu vậy bác Rùa??để e biết có nên mua tại Mỹ ko?tại đang nóng lòng đợi lens mới cho nex wa

phuongdh5s
22-03-2012, 11:54 PM
Có bác nào dùng thử Sigma 30mm f/2.8 EX DN cho Nex chưa ạ ? Nó là ngàm E-mount luôn

Reltih
23-03-2012, 01:19 AM
Lúc đang ở MF thì nút tròn ở dưới cho phép bạn bật qua lại giữa 2 mức phóng to (4.8x và 9.5x).

Không biết bạn xài lens nào, chứ OSS của kit 18-55 khá tốt, tôi thấy hình ảnh rất ổn định khi phóng to ở 55 mm.

tuluong
23-03-2012, 10:02 AM
Lúc đang ở MF thì nút tròn ở dưới cho phép bạn bật qua lại giữa 2 mức phóng to (4.8x và 9.5x).

Không biết bạn xài lens nào, chứ OSS của kit 18-55 khá tốt, tôi thấy hình ảnh rất ổn định khi phóng to ở 55 mm.

Mình xài nex c3 tỷ lệ zoom là 7.5x & 15x, muốn tỷ lệ này nhỏ hơn cho dễ bố cục mà ko đc :| - hi vọng sau này Sony có firmware cho tùy chỉnh tỷ lệ này

dj706
23-03-2012, 02:14 PM
chào các bác, các bác cho em hỏi chút
em muốn dùng lens Canon EF 70 200 mm f/2.8 L IS II USM với body Nex 5N. em ko dùng tripod, chỉ dùng tay. thì có lo ngàm kết nối bị hỏng ko ạ. tại cái lens kia nặng quá. bác nào có kinh nghiệm chỉ bảo giúp em với ạ.
xin cảm ơn các bác!!!

pinochio3k
23-03-2012, 02:51 PM
Em thì mới trang bị thêm 28mm/2.8 và 70-230/4.5 của Chinon, cùng bộ với máy phim của em. Lắp 70-230 vào trông cực cực kỳ buồn cười và nguy cơ gãy ngàm như chơi

Quote lại cảm nhận của một bác xài tele zoom cũng gần như bác. Cơ mà sao bác xài ống này cho nex uổng vậy, gắn vào EOS sướng biết bao nhiêu

dj706
23-03-2012, 03:05 PM
hic, tại em kết cái body của nex quá bác ạ. lắp lens 16mm vào nhét túi đi suốt ngày được. ko biết có bác nào gẫy ngàm chưa choem xin kinh nghiệm.

istillbethere
23-03-2012, 04:49 PM
em muốn dùng lens Canon EF 70 200 mm f/2.8 L IS II USM với body Nex 5N. em ko dùng tripod, chỉ dùng tay. thì có lo ngàm kết nối bị hỏng ko ạ. tại cái lens kia nặng quá. bác nào có kinh nghiệm chỉ bảo giúp em với ạ.
xin cảm ơn các bác!!!

Bạn nên mua ring lens để gắn thẳng tripod vào ống kính. Cầm tay ko vừa ko chắc chắn (tay trái sẽ phải vừa chịu lực, vừa xoay zoom, vừa focus), vừa dễ bửa ngàm nếu chẳng may có lúc nào đó "quên", thả tay trái ra mà cầm máy bằng tay phải thì teo.

Nếu ko thích tripod về kềnh càng thì có thể mua monopod để xài.

Reltih
23-03-2012, 05:24 PM
Ngàm NEX-5N chắc không tới nổi gãy nhưng cái đầu chuyển thì không chắc. Ống 70-200 2.8 nặng quá, cầm tay không lấy focus nổi đâu, nhất là ở 200mm thì lúc phóng to sẽ rung dữ lắm (IS của ống không hoạt động được).

pinochio3k
23-03-2012, 05:52 PM
Đúng là nên xài monopod hoặc tripod luôn. Trước em xài CZ 135 nhỏ gọn mà tay cũng rung bần bật. Chụp với tốc trên 200 thì tạm ổn. Nếu bác chủ chụp chân dung mà không chân rất dễ out nét do rung. Bác chủ cầm L mà chụp với NEX thì phí thật. không tận dụng được sức mạnh của cả 2 thiết bị. Chi bằng xài xài mount chơi chung với các len MF "ngon bổ rẻ" (như M42) chẳng hạn, lại gọn gàng hơn con L trên

luongnk
23-03-2012, 06:29 PM
kinh nghiệm của em là chơi với Nex 5N chỉ dùng len tiêu cự từ 85 trở xuống. ngoài ra có con Nikon 75-150 series E khá nhẹ là em thỉnh thoảng dùng cùng thôi. chứ chơi lens to nặng chỉ tổ hỏng body.

Rùa Hay Xỉn
23-03-2012, 09:10 PM
xin cảm ơn các bác!!!

Chẳng bao giờ gãy trừ khi Bác bất cẩn vì khi Bác gắn lens như vậy thì trọng tâm cầm của Bác là cái lens chứ không phải body nữa nên ko thể gãy. Trừ khi Bác cầm body mà ko cầm lens ^^