PDA

View Full Version : [SONY NEX Q&A] Nơi hỏi đáp những vấn đề liên quan đến Sony NEX

Pages : 1 2 3 4 5 6 7 8 9 [10]

bienkhongbuon
25-08-2014, 01:44 PM
Các bác có biết cách CONVERT từ RAW sang JPEG trực tiếp trên Nex 5R k a? E mò mẫm mãi không ra.....hay là NSX không hỗ trở vậy các bác?

devil_kts
25-08-2014, 04:01 PM
Các bác có biết cách CONVERT từ RAW sang JPEG trực tiếp trên Nex 5R k a? E mò mẫm mãi không ra.....hay là NSX không hỗ trở vậy các bác?

Bác chỉ cần chọn lưu thành 2 định dạng Raw & Jpg là được thôi mà, Sony không hỗ trợ tính năng như bác muốn.

bienkhongbuon
25-08-2014, 04:24 PM
Bác chỉ cần chọn lưu thành 2 định dạng Raw & Jpg là được thôi mà, Sony không hỗ trợ tính năng như bác muốn.

Cám ơn bác. Vì e không chọn trước 2 tính năng nên bây giờ mới mệt. Lạ cái là khi xem RAW trên máy tính thì lung linh lắm, nhưng khi convert sang JPEG thì.....nhìn như máy p&s, em nản muốn quăng cái máy. Các bác có như vậy k? Hay do e set up trên con Nex không chuẩn vậy ah?

onelight
25-08-2014, 11:46 PM
Cám ơn bác. Vì e không chọn trước 2 tính năng nên bây giờ mới mệt. Lạ cái là khi xem RAW trên máy tính thì lung linh lắm, nhưng khi convert sang JPEG thì.....nhìn như máy p&s, em nản muốn quăng cái máy. Các bác có như vậy k? Hay do e set up trên con Nex không chuẩn vậy ah?

Bác xem có đang để chế độ color AdobeRGB không? Chuyển qua sRGB.

bienkhongbuon
27-08-2014, 11:21 AM
Bác xem có đang để chế độ color AdobeRGB không? Chuyển qua sRGB.

Chắc vậy rồi.....e hy vọng là e set AdobeRGB....cám ơn bác nhiều lắm!

hanism
28-08-2014, 06:09 AM
Có bác nào cho em hỏi đoạn này với. Em trích dẫn 1 đoạn nhỏ review bên tinhte về Nex 5T
"Tốc độ lấy nét vẫn không nhanh như DSLR cho những bối cảnh linh hoạt cao
Nếu gặp những bối cảnh xảy ra rất nhanh thì Nex5t không thể đáp ứng được, đây không hẳn là nhược điểm mà là "đặc tính của dòng" tuy nhiên người dùng nên lưu ý để không kỳ vọng cao quá về hybrid AF để rồi lại phải thất vọng"
Thế này nghĩa là Nex không thích hợp để chụp những khoảnh khắc xảy ra nhanh hay sao ạ? Em tưởng Hybrid AF có tốc độ focus thuộc dạng cao thủ chứ. Em đang muốn làm 1 em 5R hoặc 5T, nhưng cũng hay chụp chó mèo chạy nhảy lắm, nếu thế thì không biết SLT A57 có AF nhanh, chính xác, tỉ lệ out nét tốt hơn Nex không
Cho em hỏi thêm là ngoài NFC ra thì 5T có gì hơn 5R không ạ? Em thấy mấy bài review nói 5T có 99 điểm focus trong đó 25 điểm Cross type nhưng tìm trên mạng thì không thấy thông số Cross type focus point cho 5R

bienkhongbuon
28-08-2014, 12:14 PM
Có bác nào cho em hỏi đoạn này với. Em trích dẫn 1 đoạn nhỏ review bên tinhte về Nex 5T
"Tốc độ lấy nét vẫn không nhanh như DSLR cho những bối cảnh linh hoạt cao
Nếu gặp những bối cảnh xảy ra rất nhanh thì Nex5t không thể đáp ứng được, đây không hẳn là nhược điểm mà là "đặc tính của dòng" tuy nhiên người dùng nên lưu ý để không kỳ vọng cao quá về hybrid AF để rồi lại phải thất vọng"
Thế này nghĩa là Nex không thích hợp để chụp những khoảnh khắc xảy ra nhanh hay sao ạ? Em tưởng Hybrid AF có tốc độ focus thuộc dạng cao thủ chứ. Em đang muốn làm 1 em 5R hoặc 5T, nhưng cũng hay chụp chó mèo chạy nhảy lắm, nếu thế thì không biết SLT A57 có AF nhanh, chính xác, tỉ lệ out nét tốt hơn Nex không
Cho em hỏi thêm là ngoài NFC ra thì 5T có gì hơn 5R không ạ? Em thấy mấy bài review nói 5T có 99 điểm focus trong đó 25 điểm Cross type nhưng tìm trên mạng thì không thấy thông số Cross type focus point cho 5R

Vấn đề chụp nhanh còn phụ thuộc vào tay nghề nữa bác ah.....E nhớ lúc nhỏ chơi máy film thì chụp xe chạy, chụp vận động viện chạy vẫn được.....đó là kỹ thuận lia máy và quay tay đó....nên nếu bác để máy làm hết thì còn gì hay nữa. Tuy nhiên theo e biết có nhiều dòng Pro chuyên cho dân chụp thể thao báo chi đó....AF cực nhanh và chính xác....nhưng dòng NEX thì không thể so sánh với những dòng đó rồi. Bác phải chấp nhận 'tốt trong tầm tiền' thôi ah ;)

devil_kts
28-08-2014, 01:21 PM
Người viết bài đó kiến thức còn hạn hẹp, chưa sử dụng nhiều dòng máy. Nếu cầm thử a6000 thì sẽ suy nghĩ khác.

Những bài viết mang cảm tính cá nhân thì chỉ nên đọc cho biết thôi nhé bác, đừng đinh ninh nó đúng 100%

Mr.Blue
28-08-2014, 10:16 PM
http://songhongcamera.com/sony-vcl-hg0758-58mm-high-grade-07x-wide_id4000.html

Em định gắn cái này vào lens kit 16-50 qua cái step up ring 40.5 lên 58mm. Không biết chất lượng ra làm sao các cụ nhỉ, không biết ở đây có cụ nào thử chưa ợ!?!

symbian
16-09-2014, 11:35 AM
Có bác nào biết chỗ bán nắp ống Mount E 16-50 không? Em hỏi các showroom + chỗ bảo hành Sony đều không có bán.

sonynexvn
16-09-2014, 02:49 PM
Có bác nào biết chỗ bán nắp ống Mount E 16-50 không? Em hỏi các showroom + chỗ bảo hành Sony đều không có bán.

Đây bác ơi
http://sonynex.vn/product/cap-phi-40-5-cho-sony-nex/

symbian
18-09-2014, 02:21 PM
Em cám ơn bác sonynexvn.
Em tìm hàng sony luôn nhưng chưa thấy chỗ nào bán.

angle1088
18-09-2014, 02:56 PM
có ai bán 16 2.8 ko ạ

hoangh
23-09-2014, 05:16 PM
Có bác nào biết về firmware update cho A3000 không ah? seach gg mà chưa thấy!

Yubuk
24-09-2014, 02:53 PM
Em cám ơn bác sonynexvn.
Em tìm hàng sony luôn nhưng chưa thấy chỗ nào bán.

Của bác đây:............................................ ......................
5giay.vn/phu-kien-may-anh/4046392-phu-kien-dslr-tui-dung-filter-dung-lens-cap-truoc-sau-tripod-mini-but-lau-lens.html

fourleaf279
26-09-2014, 11:31 PM
Các bác ơi cho e hỏi giờ adapter Contax G sang E mount có AF loại nào chất lượng nhỉ , e xem có nhiều loại quá

quyen.nt
01-10-2014, 04:22 PM
Chào các bác,
Em định mua mount EOS to NEX có AF: http://shopnhiepanh.vn/Product/1685-Mount-canon-EOS--Nex-AF-auto-focus-black.html
mà không biết chất lượng như thế nào, có bác nào đã dùng xin chia sẻ kinh nghiệm cho em với!
Rất cảm ơn!

symbian
03-10-2014, 02:01 PM
Hôm nay chụp thử BW trên NEX 7 (file Raw), view trên LCD thì thấy đen trắng nhưng copy vào máy tính thì nó vẫn là hình màu. Có bác nào biết tại sao không, hướng dẫn giúp em. Cám ơn nhiều

shutaro183
03-10-2014, 02:54 PM
Hôm nay chụp thử BW trên NEX 7 (file Raw), view trên LCD thì thấy đen trắng nhưng copy vào máy tính thì nó vẫn là hình màu. Có bác nào biết tại sao không, hướng dẫn giúp em. Cám ơn nhiều

File raw chưa qua xử lý của máy ảnh nên vẫn là ảnh màu bác ạ, sau đó mới dùng các phần mềm để chuyển sang BW, cái ảnh bác xem trên LCD là máy nó tạo ra để review thôi ^^

W164
14-10-2014, 07:51 AM
E dùng kit 16-50 trên NEX6 thường bị back focus nhất là chụp trẻ con từ 2 trở lên ... dùng với len sigma 30-2.8 thì ko bao giờ bị ... chế độ chụp A - Auto Focus - 1 Shot Focus - Multi Point Focus .... Mang len lên Sony check ko bị gì ... Bác nào có kinh nghiệm vụ này chỉ giúp mình với ... E cảm ơn

devil_kts
14-10-2014, 09:06 AM
Bác chụp trẻ con để check back focus nghe rất là kỳ đó bác. Ngta chỉ có thể check focus với đk là gắn trên chân máy, chụp bằng test thước đo mới xđ được. Chụp mẫu tĩnh kia mà còn khó check huống hồ là chụp con nít?

Lens khẩu lớn ngta mới hay check focus, lens kit khẩu nhỏ thì...chẳng ai đi check vì dof nó quá dày

W164
14-10-2014, 09:46 AM
Bác chụp trẻ con để check back focus nghe rất là kỳ đó bác. Ngta chỉ có thể check focus với đk là gắn trên chân máy, chụp bằng test thước đo mới xđ được. Chụp mẫu tĩnh kia mà còn khó check huống hồ là chụp con nít?

Lens khẩu lớn ngta mới hay check focus, lens kit khẩu nhỏ thì...chẳng ai đi check vì dof nó quá dày

Mình bị tình trạng canh nét , máy báo nét rồi.. chụp ra nét phía sau... đen len lên hãng hỏi để bh họ check báo len ko lỗi do mình chụp bị back focus ... mình gà ko biết back focus là gì nên nhờ mấy bác tư vấn dùm ... mình chụp với len sigma 30-2.8 thì trăm phát nét cả trăm ko bị như vậy ....
ko biết có phải cái len kit mình có vấn đề ko ....

devil_kts
14-10-2014, 06:08 PM
Mình bị tình trạng canh nét , máy báo nét rồi.. chụp ra nét phía sau... đen len lên hãng hỏi để bh họ check báo len ko lỗi do mình chụp bị back focus ... mình gà ko biết back focus là gì nên nhờ mấy bác tư vấn dùm ... mình chụp với len sigma 30-2.8 thì trăm phát nét cả trăm ko bị như vậy ....
ko biết có phải cái len kit mình có vấn đề ko ....

Bác đùng lấy nét theo chế độ gì: spot; center; multi?

Có bật chế độ AF Illuminator không?

Nếu đã có chủ đích về điểm lấy nét, và dùng đúng chế độ lấy nét thì lúc này bác có chắc đã canh đúng điểm lấy nét chưa?

W164
15-10-2014, 02:20 PM
Bác đùng lấy nét theo chế độ gì: spot; center; multi?

Có bật chế độ AF Illuminator không?

Nếu đã có chủ đích về điểm lấy nét, và dùng đúng chế độ lấy nét thì lúc này bác có chắc đã canh đúng điểm lấy nét chưa?

Chế độ lấy nét theo multi và ko bật AF Illuminator... và máy báo nét (khung xanh) ở những điểm cần lấy nét..
Mình chụp tương tự với len Sigma 30 thì ko bị như thế... bác devil có cao kiến gì chỉ giúp ... cảm ơn bác

ngoducluc
26-10-2014, 12:53 AM
E đang dùng nex 6 + rokinon 14 2.8
Thỉng thoảng máy bị chập chờn tự tắt hết màn hình,,,
Cứ phải nhấn 1/2 nút chụp 1-2 phát thì màn hình lại hiện lên,,,có bác nào bị như e chưa ạ,,,
Bác nào biết cách fix chỉ giáo giúp e vs,,,
Em cảm ơn,,,!

olala211
26-10-2014, 01:29 PM
Cứ phải nhấn 1/2 nút chụp 1-2 phát thì màn hình lại hiện lên,,,có bác nào bị như e chưa ạ,,,
Em cảm ơn,,,!
Mình nghĩ chắc chế độ tiết kiệm điện thôi. Ko chụp một lúc lâu thì màn hình sáng để làm gì

jerryhien
21-11-2014, 01:38 PM
Em cảm ơn,,,!

mình cũng bị y chang, ko bít tại sao.

Các bạn cho mình hỏi sao len sel ko có cái nào f1.4 hết, sel 50mm chỉ có f1.8 mà giá tương đương 50mm f1.4 của Ca và Ni.

Canon EF-S 18-135mm IS có tầm 4-5tr chơi tẹt ga, trong khi sony chỉ có sel 18-200mm giá hơn 12tr :(

sel 85mm, 100mm, 135mm cũng ko có lun, vậy chơi nẽ phải bị thiệt thòi quá ko, nhỏ hơn DSRL ko bao nhiêu (vd: Canon 100d) mà body mắc, lens AF cũng mắc.

jerryhien
22-11-2014, 09:22 AM

Các bạn cho mình hỏi sao len sel ko có cái nào f1.4 hết, sel 50mm chỉ có f1.8 mà giá tương đương 50mm f1.4 của Ca và Ni.

Canon EF-S 18-135mm IS có tầm 4-5tr chơi tẹt ga, trong khi sony chỉ có sel 18-200mm giá hơn 12tr :(

sel 85mm, 100mm, 135mm cũng ko có lun, vậy chơi nẽ phải bị thiệt thòi quá ko, nhỏ hơn DSRL ko bao nhiêu (vd: Canon 100d) mà body mắc, lens AF cũng mắc.

up nhờ các bạn trả lời giúp mình vụ này với

altoni
09-12-2014, 09:37 AM

Theo mình nghe "giang hồ đồn đại" thì lens cho Mirrorless Sony chế tác khó hơn để đảm bảo cho nó nhỏ gọn, hợp với body. Nên vì vậy lens cũng hạn chế so với dòng DSLR bình thường và giá cũng cao hơn.
Thực tế chính xác không thì nhờ các cao thủ trả lời hộ em :)

hungmon
10-02-2015, 11:31 AM
tình hình em mới mua nex 6, nhưng lỡ tay đụng vào cái viewfinder, giờ nó dính vân tay nhìn ngứa mắt lắm, ai có kinh nghiệm lau cái viewfinder này thì hướng dẫn em với, em tính dùng bông tăm với nước lau kiếng vậy có được không
em cám ơn

xuantruongtbx
10-02-2015, 12:56 PM
Bạn hungmon khong lên dùng nước lau kính nhé,nếu dùng nước lau kính nhiều mà bị tràn vào trong thì không sạch được đâu, dùng vải sạch lau là được rồi

sphinxx
10-02-2015, 01:04 PM
Lấy alcholo y te ay, chấm cho ẩm (ko ướt nhé). Lau là đi hết.

thangloi8687
16-02-2015, 09:50 AM
Mấy bác cho e hỏi Nex F3 có quay slow motion đc k ạ? chỉnh chỗ nào ah? E search mà k thấy ai nói hết? :(

namnguyentran
05-06-2015, 12:21 PM
cho mình hỏi Nẽ 7 chỗ nào up FW tiếng Anh ạ?

loonglinit
20-06-2015, 06:57 AM
tình hình em mới mua nex 6, nhưng lỡ tay đụng vào cái viewfinder, giờ nó dính vân tay nhìn ngứa mắt lắm, ai có kinh nghiệm lau cái viewfinder này thì hướng dẫn em với, em tính dùng bông tăm với nước lau kiếng vậy có được không
em cám ơn

bạn hà hơi vô rồi dùng bông gòn lau, sau đó để chờ nó khô rồi lau lại lượt nữa là sạch đẹp :)

hellothanhtung
07-12-2015, 11:29 AM
Các bác cho em hỏi eyecup zin với for của máy nex có khác nhau nhiều không?

nhansamqua
07-12-2015, 12:24 PM
Các bác cho em hỏi eyecup zin với for của máy nex có khác nhau nhiều không?
cái này là cai gi thế bạn??? mình mới mua nex 6 2nd

Truong2107
09-08-2016, 12:25 AM
E newbie đang xài nex6 có anh nào biết cách tắt chế độ tự khoá monitor của nẽx6 chỉ e với cứ 5 10 giây là nó tự động khoá monitor .

KoPan
09-08-2016, 01:26 PM
Đang tìm cái filter B+W XS-pro Kaesemann CPL 49mm mà phuquang hết hàng rùi, Hoằng Quân thì giá hơi bị cao, các bác còn bít chỗ nào bán em này ko? Em google cũng ra vài nơi ở TPHCM nhưng ko có phi 49