PDA

View Full Version : Cài đặt chế độ chụp chân dung cho D7000

congthao
19-09-2011, 06:54 PM
Tình hình là mình mới chuyển qua dùng D7000 thấy chụp rất là ok chỉ có 1 điều là khi chụp chân dung (đặc biệt dưới trời nắng) thấy da hơi hồng, nhìn không được đẹp. Chắc là do mình chưa biết cách setting chế độ chụp. Nhờ Bro nào có kinh nghiệm chụp D7000 hướng dẫn giúp cách setting máy chụp chân dung để mầu da được đẹp.

Mình chụp JPEG do máy tính hơi yếu không xử lý nổi file raw.

Chụp bằng ống Nikon 35 f2. Một số hình ví dụ:

http://i1132.photobucket.com/albums/m579/congthaopham/DSC_0611.jpg

http://i1132.photobucket.com/albums/m579/congthaopham/DSC_2530.jpg

Thanks các Bro nhiều.

namnhi13
20-09-2011, 11:46 AM
Ban vào shooting menu chuyển sang chế độ neutral. Cho 5 sharp va 1 sartu là ok

Saigonner
20-09-2011, 09:15 PM
Neutral thì hơi nhạt màu. E vẫn chụp bằng Standard, sharpness tăng gần tối đa.
Cái màu da của bác là do set sai WB, bác vào chỉnh lại 0-M1 là chuẩn cho màu da người Châu Á; A2 nếu chụp mẫu Châu Âu & Monochrome black & white luôn nếu chụp người Châu Phi ! :) E đùa tí

Babniik
21-09-2011, 01:18 PM
Mình thấy nếu set 0-M1 được màu da thì màu trắng cũng bị ngả hồng. Các bác cứ chụp thử cái gi đó màu trắng là thấy liền.

nugift
21-09-2011, 07:56 PM
Em chưa từng xem trong user manual nên k biết. Các bác cho hỏi là có tài liệu nào chỉ dẫn tường tận cách chỉnh DSLR khi chụp các thể loại ảnh hay k?

Tienlucas_nica
23-09-2011, 06:39 AM
Màu như trên là do lens 35mm f2 D, mình cũng bị y chang, cảm giác hơi bết màu vùng tối. Bạn thay 35mm f1.8 vào sẽ thấy khá hơn :)

congthao
24-09-2011, 07:30 PM
Thanks các bạn đã trả lời, để mình thử chỉnh setting lại xem. Còn phương án thay lens thì cũng hơi phiền nhỉ, lỡ mua 35f2 rồi.

congthao
24-09-2011, 07:48 PM
@Saigonner: cho mình hỏi chỉnh WB về M1 thì là tăng magenta như vậy là tăng thêm mầu hồng? Mình tưởng phải giảm magenta nó mới giảm mầu hồng?

Foxxie
25-09-2011, 03:41 AM
Em thấy cái 35f2D chả có lỗi gì trong này cả :D Em cũng dùng D7000,có cả lens 35f2.WB em hay set ở 4300-5000*K,tùy trường hợp.Thấy màu da ra cũng ổn.E ít dùng picture style khác ngoài Standard.Mỗi lần chụp gì =Jpeg e hay chỉnh lại lúc đó trong standard luôn.Còn chụp Raw thì em chả quan tâm mấy cái đó.heheh.Bác thử giảm luôn D-lighting xuống Low luôn xem.Thân

TTBA
25-09-2011, 11:20 AM
Mình đọc setting của 1 bác khá nổi trên dpreview forum tên Ray Soares thấy rất vừa ý, bác thử nghiên cứu xem

http://forums.dpreview.com/forums/read.asp?forum=1034&message=37815130

SummerWine
25-09-2011, 08:27 PM
@Saigonner: cho mình hỏi chỉnh WB về M1 thì là tăng magenta như vậy là tăng thêm mầu hồng? Mình tưởng phải giảm magenta nó mới giảm mầu hồng?

Tuy bác này mới tham gia với số bài viết khiêm tốn chỉ 18 bài.. nhưng điều bác nói và thắc mắc rất đúng.
Em thấy gần đây có rất nhiều bác bên mục Nikon vẫn thỉnh thoảng hay đưa ra lời khuyên chỉnh white Balance về M1.. mà HỎNG BIẾT TẠI SAO LUÔN.

Em nhớ không nhầm, khi D300 vừa ra đời được vài tháng.. đầu tiên là trên các diễn đàn nước ngoài họ cũng thảo luận xôn xao về cách chỉnh cho ra skin tone đẹp vừa ý, thì 1 nikonian ( không phải Tom Hogan, cũng khg phải Ken,..) đưa ý kiến và khuyên mọi người chỉnh về 0,M1 hoặc hay hơn là B1,M1.. khi sử dụng AWB.

Theo em, không thể nghe người này người kia nói M1, rồi ta cứ khuyên bừa cho người khác là cứ chỉnh M1 là da sẽ đẹp. em đảm bảo điều đó không đúng đâu ạ.

Một số điều cần lưu ý và hiểu đúng:

- Khi đưa ra lời khuyên thì trước hết ta phải xem người muốn chỉnh WB đang cầm Nikon giD9990, D300, D300s, D700 hay D7000... Vì không phải máy Nikon nào cũng đúng và đẹp với M1.

- 0,M1 khi set ở AWB ( auto white balance ) thì chỉ có tác dụng trên AWB.. chứ không có tác dụng trên các chế độ cân bằng khác như : incandescent, Fluorescent, cloudy, sunlight,shade ....

- Chú ý tính chất mỗi dòng máy:

D300 ( ám vàng ) cần chỉnh B1,M1, D90 (ám vàng nhẹ, hơi xanh ) cần chỉnh B1 chỉ khi khi mẩu da tối hoặc 0 , D7000 thì không nên chỉnh M1 các bác ạ. vì như thế chỉ làm tăng manga thêm, mà thôi..

congthao
25-09-2011, 10:06 PM
Mình đọc setting của 1 bác khá nổi trên dpreview forum tên Ray Soares thấy rất vừa ý, bác thử nghiên cứu xem

http://forums.dpreview.com/forums/read.asp?forum=1034&message=37815130

Thanks bạn. Links bạn cho hay quá, giúp mình hiểu thêm nhiều về các chế độ setting cho D7000. Trước đây cũng chỉ máy móc đặt một vài chế độ chụp, chưa tìm hiểu hết được các setting trong menu.

Mình có tìm hiểu thêm trên các diễn đàn khác, thì hiện tượng skin tone hồng là do ảnh có phần bị quá sáng (cháy). Thế nên nhiều người chụp hay để bù sáng -0.3 hoặc -0.7 và để chế độ chụp ở Neutral như bạn namnhi13 có nói ở trên. Để hôm tới mình thử áp dụng xem thế nào.

net86
25-09-2011, 10:47 PM
Mình có tìm hiểu thêm trên các diễn đàn khác, thì hiện tượng skin tone hồng là do ảnh có phần bị quá sáng (cháy). Thế nên nhiều người chụp hay để bù sáng -0.3 hoặc -0.7

-EV cũng lả giải pháp hỗ trợ mình dùng trên D7000 đấy Bác.

maycatang
25-09-2011, 11:39 PM
@ Chủ topic: Nhìn 2 ảnh bạn gởi em đoán chắc là chủ topic chụp trong hoàn cảnh khá nắng gắt. Thời gian hoàn toàn không tốt để chụp chân dung.
Thứ 2 Với những ảnh thế nầy thấy tốc quá cao và khẩu quá lớn ? Càng không thấy sự mềm mại trong chân dung.
Thứ 3 tựa đề chủ topic cũng nêu sai vấn đề mà các bác cứ như là chuẩn nhất em cũng thua luôn.....
- Ảnh 1 chụp tầm 12g trưa hoặc hơn thì phải lúc đó sự tương phản màu sắc và Contrast quá cao. Chân dung làm sao đẹp? màu nhợt nhạt chứ có hồng gì đâu mà bảo là ảnh quá hồng.
- Ảnh 2 ảnh ám vàng chứ thấy có sắc hồng nào đâu ?
- Túm lại cả 2 ảnh chụp từ hơn 11g đến gần 2g là không phù hợp chân dung ngoài trời.

Chủ topic nói đúng tăng magenta chính là tăng sắc hồng bạn ạ.Chứ không phải giảm.
Vì thông thường Body Nikon không cho màu da đẹp như Canon do thiếu sắc hồng cánh sen.
Vậy nên thông thường muốn có màu nầy phải tăng Magenta.

Còn chuyện tăng không tăng, hay thấy đẹp hay không đẹp thì tuỳ mỗi người.
Chẳng có chuẩn mực nào, hay thước đo nào, phần mềm nào đưa ra để đánh giá đẹp hay không đẹp, mà thông thường chỉ có người xem cảm thấy như vậy là đẹp, là chấp nhận được, sự đánh giá đó là tuỳ mỗi người.

congthao
26-09-2011, 07:56 AM
Do mình chưa có nhiều kinh nghiệm nên nhìn vậy cứ nghĩ là nó hồng. Do đi chơi vào buổi trưa nên phải chụp lúc đó. Như vậy có cách nào để chụp ngoài trời nắng gắt mà mầu da lên nhìn đỡ hơn vậy không?

kevin_vo
19-10-2011, 10:38 PM
Tuy bác này mới tham gia với số bài viết khiêm tốn chỉ 18 bài.. nhưng điều bác nói và thắc mắc rất đúng.
Em thấy gần đây có rất nhiều bác bên mục Nikon vẫn thỉnh thoảng hay đưa ra lời khuyên chỉnh white Balance về M1.. mà HỎNG BIẾT TẠI SAO LUÔN.

Em nhớ không nhầm, khi D300 vừa ra đời được vài tháng.. đầu tiên là trên các diễn đàn nước ngoài họ cũng thảo luận xôn xao về cách chỉnh cho ra skin tone đẹp vừa ý, thì 1 nikonian ( không phải Tom Hogan, cũng khg phải Ken,..) đưa ý kiến và khuyên mọi người chỉnh về 0,M1 hoặc hay hơn là B1,M1.. khi sử dụng AWB.

Theo em, không thể nghe người này người kia nói M1, rồi ta cứ khuyên bừa cho người khác là cứ chỉnh M1 là da sẽ đẹp. em đảm bảo điều đó không đúng đâu ạ.

Một số điều cần lưu ý và hiểu đúng:

- Khi đưa ra lời khuyên thì trước hết ta phải xem người muốn chỉnh WB đang cầm Nikon giD9990, D300, D300s, D700 hay D7000... Vì không phải máy Nikon nào cũng đúng và đẹp với M1.

- 0,M1 khi set ở AWB ( auto white balance ) thì chỉ có tác dụng trên AWB.. chứ không có tác dụng trên các chế độ cân bằng khác như : incandescent, Fluorescent, cloudy, sunlight,shade ....

- Chú ý tính chất mỗi dòng máy:

D300 ( ám vàng ) cần chỉnh B1,M1, D90 (ám vàng nhẹ, hơi xanh ) cần chỉnh B1 chỉ khi khi mẩu da tối hoặc 0 , D7000 thì không nên chỉnh M1 các bác ạ. vì như thế chỉ làm tăng manga thêm, mà thôi..

Bác cho e hỏi vậy D700 thì nên chỉnh cái nào ạ, e chỉ chỉnh M1 thôi, có cần B1 nữa ko bác :)

backpack88
19-10-2011, 11:51 PM
Ké cửa bác chủ top cái: có bác nào biết ở đâu Bán sách HDSD D7000 bằng tiếng Việt k? tks các bác nhìu.

sonnikond7000
19-10-2011, 11:55 PM
Ké cửa bác chủ top cái: có bác nào biết ở đâu Bán sách HDSD D7000 bằng tiếng Việt k? tks các bác nhìu.

Tôi có HDSD file doc nhưng làm sao mà gửi cho bác đươc ?

backpack88
20-10-2011, 08:59 AM
Tôi có HDSD file doc nhưng làm sao mà gửi cho bác đươc ?

Gửi qua mail cho e được k bác?

htan568@yahoo.com

Cám ơn bác

sonnikond7000
20-10-2011, 11:20 AM
Gửi qua mail cho e được k bác?

htan568@yahoo.com

Cám ơn bác
Tối nay tôi gửi cho bác nhé

chestervn
20-10-2011, 12:07 PM
Khi chụp chân dung, nếu chọn JPEG, thì bạn nên chọn AUTO WB 1, và set về M1 (như cụ Maycatang đã nó, tăng sắc hồng, cho skintone đẹp hơn). Picture style cũng nên để Portrait, có thể giảm Saturation 1 chút, tăng contrast và hơi tăng Sharpness (tùy vào lens bạn dùng, nếu dùng 35 f2 chẳng hạn, chụp group, chụp bán thân là kịch, thì cứ tăng sharpness lên, còn nếu chụp 85 1.8, tăng sharpness quá, chỉ tổn chụp mụn, thẹo...etc của mẫu, sửa mệt)
Nếu có thời gian, thì nên chụp RAW. Khi chụp RAW, các thông số bạn set về WB hay Picture Style sẽ là cái bạn nhìn thấy trên màn hình LCD. Khi bạn xử lý file RAW với Capture NX hay CAMERA RAW, bạn sẽ thấy rõ các thông số đó ảnh hưởng thế nào. Với các thông số như trên, nếu bạn chuyển về chụp dạng RAW, thì ảnh bạn thu được thoạt nhìn sẽ chẳng khác gì khi bạn chụp JPEG. Tuy nhiên, bạn có thể retouch thoải mái.
Ví dụ: Đối với WB, khi bạn set về M1, khi mở Cameraw RAW lên, bạn sẽ thấy thanh màu "Tint" ở mức 37 +, bạn có thể tùy chỉnh Tint để cho ra skintone đẹp. Còn về nhiệt độ màu (độ K) thì bạn cứ tùy chỉnh vô tư cho biết, ko ảnh hưởng gì tới file ảnh cả.
Còn nếu bạn chụp JPEG, mà sai WB, thì chỉ có ngải cứu (bằng các Chỉnh auto tone, auto color ở photoshop - nhưng mình đảm bảo ko bao giờ được như khi bạn chụp raw).
Mình cũng đã thử, khi chụp Raw, nên set Saturation giảm và Contrast giảm, về nhà dễ retouch hơn.

backpack88
20-10-2011, 03:10 PM
Vâng, cám ơn bác nhìu.

congthao
20-10-2011, 05:05 PM
Vấn đề là máy tính mình hơi yếu, không xử lý nổi file raw của D7000 nên chỉ chụp JPEC. Chắc phải đổi cái máy tính mới quá.

hoangphhut
21-02-2013, 09:04 AM
các bác ơi, cho em hỏi ngu tí. Set AWB về M1 là ở chỗ nào? em dùng D7000, đặt AWB thì chỉ thấy được chọn A1 đến A5 hoặc B1 đến B6 thôi?

vutuantu
22-02-2013, 02:22 PM
khi bạn set WB bạn chọn A1 thì bạn nhấn nút qua phải một lần nữa , lúc đó sẽ hiện lên bảng màu cho bạn chọn và bạn dùng nút di chuyển để chọn tới m1

tringo
12-08-2013, 10:55 PM
bài cũ dở lại, vậy cho em hỏi trên d700 màu hơi bị ám vàng..........auto whitebalane mình chọn như thế nào?