PDA

View Full Version : So sánh SONY NEX 5N & NEX 7 với CANON G11 & G12?

MUFAN
11-09-2011, 06:30 PM
Không biết SONY NEX 5N & NEX 7 so sánh với CANON G11 & G12 thì thế nào, các bác nhỉ? Tôi đang định bán CANON G11 đễ chờ đợi SONY NEX 7 ...

a700
11-09-2011, 07:02 PM
so sánh khập khiển rồi, muốn so phải lựa cùng kích thước sensor ....

[T-V-L]
11-09-2011, 07:27 PM
bác này bị mơ à ? Bác so sánh hộ em con La Bô Ghi ni bò vàng với con Tô Ô Ta Cam Di với ..........

MUFAN
11-09-2011, 08:47 PM
Tôi cũng biết là 2 loại đó khác nhau về sensor, nhưng tôi vẫn muốn nghe ý kiến của các bác để khẳng định xem nên mua NEX hay không, nên bán hay giữ lại G11 ...

[T-V-L]
11-09-2011, 08:52 PM
Tôi cũng biết là 2 loại đó khác nhau về sensor, nhưng tôi vẫn muốn nghe ý kiến của các bác để khẳng định xem nên mua NEX hay không, nên bán hay giữ lại G11 ...

Nhu cầu bác là gì ? Ngoài ra bác hiện đang hài lòng với em G11 không?
Nếu bác muốn nâng tầm cao lên nữa thì nên mua NẾC, không thì cứ G11 G12 đi bác, cũng là 1 dòng máy tốt cho nhu cầu và mục đích của nó...

because_ILY
11-09-2011, 10:08 PM
nếu bác muốn chụp đẹp hơn hiện giờ, thích MF , thích trải nghiệm thì nex
nex 7 thì quá là ngon rồi
tận 24 triệu hehee

thietke
11-09-2011, 10:48 PM
Không biết SONY NEX 5N & NEX 7 so sánh với CANON G11 & G12 thì thế nào, các bác nhỉ? Tôi đang định bán CANON G11 đễ chờ đợi SONY NEX 7 ...

tất cả những Máy Bác chủ đưa ra và quyết định Nex 7 quá đúng nếu tiền bác ko là vấn đề.

Em bảo đảm là 10 bác thì hết 9 ghiền nex 7 có điều là kinh phí thôi.

quanghoa1812
11-09-2011, 11:35 PM
Bán cũng hay....nếu muốn mua 1 con ống kính rời với sensor của DSLR và độ phân giải cùng công nghệ khủng và nhìn đẹp mê hồn cùng 1 lượng tiền không nhỏ để sắm thêm ống kính!

kiencua
12-09-2011, 01:02 AM
Bán xe máy ... mua ô tô , bạn nghĩ sao :D.

MUFAN
12-09-2011, 06:20 AM
Chả là hôm trước tôi có việc đi về quê, cầm theo em G11 để chụp (không muốn mang D700 cùng lỉnh kỉnh ống kính của nó vì sợ nặng). Dù đã lùi đến tận cùng, đứng dựa sát vào tường mà không lấy hết được những cái mà mình muốn. Lúc đó chợt nhớ đến mấy em NEX này. Với NEX, tôi có thể sử dụng toàn bộ ống kính Nikon hiện có, kể cả fisheye, mà lại đủ gọn nhẹ để mang đi xa .. Em NEX 7 này giá cao thật. Nhưng, đối với anh em nghiện nặng như chúng mình thì cũng có thể tìm cách thu xếp được, phải không các bác. Người ta tậu nhà lầu, xe hơi còn được, không thấy ai kêu ca gì hết ....

Rùa Hay Xỉn
12-09-2011, 09:14 AM
Chả là hôm trước tôi có việc đi về quê, cầm theo em G11 để chụp (không muốn mang D700 cùng lỉnh kỉnh ống kính của nó vì sợ nặng). Dù đã lùi đến tận cùng, đứng dựa sát vào tường mà không lấy hết được những cái mà mình muốn. Lúc đó chợt nhớ đến mấy em NEX này. Với NEX, tôi có thể sử dụng toàn bộ ống kính Nikon hiện có, kể cả fisheye, mà lại đủ gọn nhẹ để mang đi xa .. Em NEX 7 này giá cao thật. Nhưng, đối với anh em nghiện nặng như chúng mình thì cũng có thể tìm cách thu xếp được, phải không các bác. Người ta tậu nhà lầu, xe hơi còn được, không thấy ai kêu ca gì hết ....

Bác không sợ Bác mua NEX-7 về, Bác bán D7000 àh???? hehehe...
Nói chứ Bác chỉ cần mua để backup thì mua NEX-C3 hoặc NEX-5N là được rồi. Vừa hợp nhu cầu, chi phí không cao

MUFAN
12-09-2011, 10:28 AM
Nói chứ Bác chỉ cần mua để backup thì mua NEX-C3 hoặc NEX-5N là được rồi. Vừa hợp nhu cầu, chi phí không cao

D700 chứ bác. Tôi không lo việc đó đâu. NEX-C3 thì có vẻ "con gái" quá. Tôi sẽ tiếp thu góp ý của bác để xem xét em NEX 5N ...

kiencua
12-09-2011, 12:07 PM
có ĐK thì Nex 7 đi bác :D

onelight
13-09-2011, 06:30 AM
Nếu đã có 1 dàn lens kha khá của DSLR thì nên thử qua Nex nếu thích MF.

thuytram_dep
13-09-2011, 08:22 AM
Sony ra dòng NEX để bóp chết mấy chú G11/G12 và LX3/LX5.
Có ít nhất 3 điều mà Sony NEX tiễn mấy chú P&S cao cấp kia lên đường là:
+ CMOS lớn hơn rất nhiều --> khử nhiễu và chất lượng ảnh rất tốt
+ Tận dụng được ống kính DSLR (nhất là những ống kính nào cho chỉnh khẩu trên thân ống thì quá tuyệt) thông qua mount chuyển đổi (giá mount cũng khá rẻ)
+ Giá máy cũng ngang bằng hoặc đắt hơn tí so với mấy chú P&S cao cấp trên

MUFAN
13-09-2011, 11:09 AM
Sony USA đã cho phép đặt hàng NEX 7 rồi đấy ...

AndyTran
13-09-2011, 12:26 PM
hix 1 cái 500 600 $ bác so sánh với 1200$ thì sao so sánh đây bác ^^
Em vẫn mơ ước có 1 bé NEx để vọc đây , nhưng k dám mua hàng củ vì k biết kiểm tra thế nào , nghe nói là k check shot đc

MUFAN
13-09-2011, 02:13 PM
Chưa có hàng mới thì lấy đâu ra hàng cũ được ...

because_ILY
13-09-2011, 02:15 PM
hàng sony bền nên nó ko đám cho check shot haha:))
trên xóm có vài bác bán nex cũ kìa bác ..

MUFAN
13-09-2011, 02:27 PM
Topic này đang nói về NEX 7. Mà NEX 7 đã có bán đâu mà.

Nick name của bác lãng mạn nhỉ ... Because I Love You ...

because_ILY
13-09-2011, 04:37 PM
nex7 ở us cho oder rồi bác ơi:D:D
bác cũng bít hả;)) bài hát ý

MUFAN
13-09-2011, 05:57 PM
Tôi cũng được nghe bài hát này ở đâu đó thôi. Không nhớ cụ thể ...

onelight
13-09-2011, 07:02 PM

Test ở ISO 12800, Nex 5N đánh bại cả 5D MII, trong khi đó A77 đứng thứ 4 có lẽ do cái gương mờ làm mất chi tiết, bết màu.

MUFAN
13-09-2011, 07:30 PM
Thế thì đúng là phải làm 1 bộ NEX 7 hoặc 5N mới được ...

vantrung2410
13-09-2011, 07:37 PM
cầm hàng nex thì đẹp nhưng không được pro cho lắm, với những người ít quan tâm đến máy ảnh thì mình cầm nex chẳng khác nào cầm mấy con ixus hay cyber shot

MUFAN
13-09-2011, 08:03 PM
Mặc kệ người ta. Những lúc mình đi chơi xa cần gọn nhẹ, hay đi vào những nơi hội họp, không nên gây sự chú ý không cần thiết ... mà vẫn muốn có những bức ảnh đẹp ngang tầm DSLR thì sẽ thấy tác dụng của NEX ...

pinhzoi88
14-09-2011, 10:10 PM
nếu bác quá khắt khe với chất lượng ảnh thì khi nào rước NEX về thì để lại g11 cho em nhé (Vinh 0909 602908)

kiencua
15-09-2011, 09:52 AM
cầm hàng nex thì đẹp nhưng không được pro cho lắm, với những người ít quan tâm đến máy ảnh thì mình cầm nex chẳng khác nào cầm mấy con ixus hay cyber shot
Thế cầm Leica thì sao , đẹp hay pro :))

goner
15-09-2011, 12:32 PM
bác vantrung chụp ảnh mà đi quan tâm người khác nghĩ gì à, trừ phi bác chụp đám cưới thì quan trọng cái đánh giá của khách hàng, em thì cái nào cho chất lượng tốt thì xài. Nhiều khi bác xài nex lại đở lo bị bọn ác dòm nhó ý chứ

Hình tham khảo trên FM, chụp = nex 5N

Luumanh-Lichsu
09-10-2011, 06:37 AM

----------
Pac rùa nói chi phải ....back up thì Nex 5N oke va hop lý ve gia cả , tinh nang su dung .

condaohailuoi
17-10-2011, 09:10 AM

câu nói của bác thật là kinh điển :))

thiệt ra mấy cái đờsờlờrờ của bác hổng có pờrồ lắm, bác thích hàng bự thì xài mêđium phọcmát đó. bảo đảm thiên hạ thấy bác cầm mêđium phọcmát (báck số) thì đều sợ hãi bái phục ngay....

Rùa Hay Xỉn
17-10-2011, 10:48 AM
Thích PRO thì chạy ra mấy vựa ve chai, ráng lục lọi xem có con Leica nào chụp phim mà hư rồi. Mua về đeo vào, giả bộ bấm chụp vài cái cho Bà con lé mắt chơi. Có ai yêu cầu mởi Phim ra xem liền đâu mà lo há há

Trungtd
17-10-2011, 11:10 AM
Thích PRO thì chạy ra mấy vựa ve chai, ráng lục lọi xem có con Leica nào chụp phim mà hư rồi. Mua về đeo vào, giả bộ bấm chụp vài cái cho Bà con lé mắt chơi. Có ai yêu cầu mởi Phim ra xem liền đâu mà lo há há
Câu nói này của bác không được bác ạ, phiến diện quá.
Sợ rằng nhiều bác có sở thích thực sự cảm thấy bị đụng chạm đấy ạ.

Rùa Hay Xỉn
17-10-2011, 11:21 AM

Vấn đề ở đây là người chơi ảnh thực sự không quan tâm đến việc mình cầm vào nó có PRO hay không? Có tật giật mình, ai cảm thấy bị đụng chạm tức là E nói đúng rồi. Câu nói của Em chẳng có đụng chạm đến những ai thực sự chơi ảnh, chơi máy vì đam mê cả :)

Mà nói vui vậy thôi chứ kiếm đâu ra Leica hư để đeo hihihi...

condaohailuoi
17-10-2011, 04:38 PM

cái kiểu "đeo máy cho nó pro" thì xin lỗi bác, nó là 1 dạng trọc phú, rởm đời, chứ chả phải đam mê gì cả.

nếu là chơi ảnh, thì máy gì cũng ko quan trọng, chả cần "nhìn pro" , miễn sao ảnh đẹp

nếu là chơi máy, lại càng ko cần "thiên hạ dòm vô thấy pro", những bác chơi máy lâu năm , nhà bày đầy tủ cả dàn máy quý giá, và chỉ có bạn bè thân quen mới có dịp chiêm ngưỡng, còn những thứ các bác ấy đem ra đường, người thường nhìn vào chả biết giá trị , tưởng là ba cái đồ bỏ đi...

tóm lại là cái quan điểm

là cực kì "kinh điển" về sự trọc phú và rởm đơì.
(ngoài việc thích cầm máy to dài để "thiên hạ nhìn thấy có vẻ pro" , còn nhiều cái tuồng rởm khác như Av Tv ko xài mà nhất quyết M, mà M chẳng qua là vặn trối chết cho cái vạch đo sáng về số 0... , lens có AF thì gạt qua nút MF, làm trò xoay vặn....)

nikan
18-10-2011, 10:03 AM
nex 7 nặng đô quá, mà khủng thật khi đó là một máy compact cao cấp

FujS5800
27-10-2011, 10:00 AM
Em cũng đang khổ sở vì trong tay có cả Nex 5 và Canon G12, tiền thì bằng nhau mà ko biết nên bán bớt đi cái nào. Nex thì được cái hay là cắm mount sáng tác linh tinh cũng tiện, nhưng ko hiểu sao khi cầm máy đi thì lại cứ thích cầm cái Canon hơn, mà giữ lại cả 2 thì ko có tiền !!!!!!

FujS5800
27-10-2011, 10:06 AM
(ngoài việc thích cầm máy to dài để "thiên hạ nhìn thấy có vẻ pro" , còn nhiều cái tuồng rởm khác như Av Tv ko xài mà nhất quyết M, mà M chẳng qua là vặn trối chết cho cái vạch đo sáng về số 0... , lens có AF thì gạt qua nút MF, làm trò xoay vặn....)

Ha ha ha em quá thích câu này của bác !!!!!!
làm thế cho nó chuyên nghiệp, vặn roẹt roẹt chụp xong đưa ra nhìn lại ơ ...ơ ....rồi lại roẹt roẹt chụp lại.
Khi dùng lens Tele hoặc chân dung thì em chủ yếu dùng Av, vì khi đó chủ yếu là mình mở lớn, còn tốc thì càng cao càng tốt, khi dùng lens Wide thì em chủ yếu dùng P, hoặc Tv, vì chủ yếu mình cần nét sâu .....em chỉ dùng M khi chụp macro hoặc đánh đèn ngoài, vì khi đó máy nó ko auto theo ý mình được. Tóm lại quan điểm của em là cái gì khoa học đã làm thay đc con người thì để cho nó làm, cái gì mang tính "con người" thì mình phải làm, và tập trung làm cái đó hơn là cứ đi xoay tốc xoay khẩu nhức cả đầu.
Thế nên đi chụp em toàn bị các Pro cười vì dùng chế độ tự động, em xấu hổ lắm ạ, các Pro là cứ phải M, phải sáng tác, phải ra cái vẻ làm chủ thiết bị.

condaohailuoi
29-10-2011, 07:41 PM
Ha ha ha em quá thích câu này của bác !!!!!!
làm thế cho nó chuyên nghiệp, vặn roẹt roẹt chụp xong đưa ra nhìn lại ơ ...ơ ....rồi lại roẹt roẹt chụp lại.
Khi dùng lens Tele hoặc chân dung thì em chủ yếu dùng Av, vì khi đó chủ yếu là mình mở lớn, còn tốc thì càng cao càng tốt, khi dùng lens Wide thì em chủ yếu dùng P, hoặc Tv, vì chủ yếu mình cần nét sâu .....em chỉ dùng M khi chụp macro hoặc đánh đèn ngoài, vì khi đó máy nó ko auto theo ý mình được. Tóm lại quan điểm của em là cái gì khoa học đã làm thay đc con người thì để cho nó làm, cái gì mang tính "con người" thì mình phải làm, và tập trung làm cái đó hơn là cứ đi xoay tốc xoay khẩu nhức cả đầu.
Thế nên đi chụp em toàn bị các Pro cười vì dùng chế độ tự động, em xấu hổ lắm ạ, các Pro là cứ phải M, phải sáng tác, phải ra cái vẻ làm chủ thiết bị.

he he .... em thì xài cái máy nào mà có auto, em để auto hết, auto khẩu tốc, auto iso, auto white-balance... còn trót mua phải mấy cái máy "cổ lỗ" thì đành chịu lấy nét tay, đo sáng tay.... em nói câu này hơi tục mong các bác bỏ qua cho, cái trò "ra vẻ pro chỉnh chỉnh M" nó như là KHỔ DÂM vậy, hành người khác và hành hạ chính mình để cho nó... sướng. chụp chân dung thì hành mẫu phải diễn tới diễn lui trong khi mình vật vã lấy nét (nếu đi off thì còn làm cản đường nhiều bác khác do mần mò quá lâu), chụp streetlife thì xoay xoay vặn vặn, khoảnh khắc hay qua đi mất, lại còn gây sự chú ý của bà con, bị ăn chửi.... thà rằng bản thân thiết bị ko auto đc thì còn thông cảm, đằng này....

mrhuybinh
30-10-2011, 09:18 AM
he he .... em thì xài cái máy nào mà có auto, em để auto hết, auto khẩu tốc, auto iso, auto white-balance... còn trót mua phải mấy cái máy "cổ lỗ" thì đành chịu lấy nét tay, đo sáng tay.... em nói câu này hơi tục mong các bác bỏ qua cho, cái trò "ra vẻ pro chỉnh chỉnh M" nó như là KHỔ DÂM vậy, hành người khác và hành hạ chính mình để cho nó... sướng. chụp chân dung thì hành mẫu phải diễn tới diễn lui trong khi mình vật vã lấy nét (nếu đi off thì còn làm cản đường nhiều bác khác do mần mò quá lâu), chụp streetlife thì xoay xoay vặn vặn, khoảnh khắc hay qua đi mất, lại còn gây sự chú ý của bà con, bị ăn chửi.... thà rằng bản thân thiết bị ko auto đc thì còn thông cảm, đằng này....
Túm lại 1 câu, có AF mà đi MF là những người làm ra vẻ nguy hiểm ạ ^^

chrome
16-12-2011, 06:05 PM
em mới bán D90 bây h đang lăn tăn giữa Nex 5 và GX1 các bác cho em í kiến với ạ

mrhuybinh
17-12-2011, 06:00 AM
bán d90 thì lên đời nex 5n chứ còn gì nữa ^^

MUFAN
17-12-2011, 08:51 AM
Đợi hẳn NEX7 đi ... Hết lũ lụt ở Thailand rồi. Sẽ sắp có hàng thôi. Bác mua NEX5N bây giờ thì sẽ lại lăn tăn lúc cầm thử NEX7 ...

chrome
17-12-2011, 10:55 AM
Nex 7 giá chát quá em ko kham nổi bác ạ :D Mà các bác cho em hỏi tại sao NEX-5D giá lai hơn NEX-5NK em đọc thông số trên sony vn thấy 5NK hơn cơ mà nhỉ ?

because_ILY
17-12-2011, 12:03 PM
2 lens thì phải ~.~ hình như vậy

Rùa Hay Xỉn
17-12-2011, 01:10 PM
Nex 7 giá chát quá em ko kham nổi bác ạ :D Mà các bác cho em hỏi tại sao NEX-5D giá lai hơn NEX-5NK em đọc thông số trên sony vn thấy 5NK hơn cơ mà nhỉ ?

Về lens: NEX-5D hơn NEX-5NK 1 lens
Về tính năng + "đồ chơi": NEX-5NK ngon hơn NEX-5D

chrome
17-12-2011, 07:48 PM
thank các bác. chiều nay em vừa ra Ngọc canon order 1 em 5N hy vọng sang tuần sẽ đc cầm em nó :D