PDA

View Full Version : Xin 1 số kn để chụp ảnh=đt

Dreamphoto
30-07-2011, 01:19 AM
Cháu năm nay 20 tuổi...xin phép đc gọi các bác...xưng cháu
Cháu ngó qua thấy các bác toàn post ảnh mà ko thấy chia sẻ kn để newbie như cháu có cơ hội học tập

121281
30-07-2011, 08:33 AM
Trước tiên phải có cái dt nào kha khá tí, có chức năng focus được thì càng tốt. Ưu tiên chụp ngoài sáng vì điện thoại chụp bị noise dữ lắm

Dreamphoto
30-07-2011, 09:58 AM
Nokia X6 thì sao bác...h cháu chỉ chup=4 ngón tay thôi :(

vn00664281
09-08-2011, 06:05 PM
theo mình thì chọn số MP gần max thôi,chụp cho đỡ rung máy

haikylo
24-08-2011, 09:57 PM
Theo em thấy chụp bằng điện thoại cái quan trọng nhất là cách chọn vị trí chiếu sáng. vì em đã thấy nhiều bác có máy chụp cùng độ phận giải nhưng có tấm nét có tấm thì bị nhòe và noise. Không biết đúng không nhưng đấy là ý kiến riêng của em.

Ledinhthi
14-09-2011, 10:24 AM
theo kinh nghiệm của em thì lựa những nơi có đủ ánh sáng là ok rồi, hạn chế chụp bạn đêm vì hầu như ít có con nào chụp ban đêm đẹp, trừ những dòng máy quá xịn như iphone hoặc HTC :(

boy_kute_pro_39
16-09-2011, 02:37 PM
theo kinh nghiệm của em thì lựa những nơi có đủ ánh sáng là ok rồi, hạn chế chụp bạn đêm vì hầu như ít có con nào chụp ban đêm đẹp, trừ những dòng máy quá xịn như iphone hoặc HTC :(

iphone noise còn dữ nữa đấy bác.đèn led cứ như đom đóm.màu sắc khi chụp ra ko thật tí nào,màu hơi nổi.

Unicorn
17-09-2011, 09:12 PM
em từ lúc biết chụp đến h chỉ biết có điện thoại nên cũng chia sẽ chút. Chụp bằng điện thoại, PnS hay DSLR thì quan trọng nhất vẫn là cái yêu nghệ thuật ưa thôi. Nếu bác có đam mê và nhiệt huyết không sợ khó, chịu học hỏi bác sẽ dần biết các lấy nét chuẩn hơn( cái này em ngu nhất :P) biết chọn góc hay sắp xếp bố cục sao cho ổn,.... Quan trọng thì vẫn là con người thôi kinh nghiệm dần dần có bác ạ. Với cả bác xác định là chụp Macro hay Model hay phong cảnh? Chụp bằng điện thoại thì hạn chế rất nhiều, đc cái chụp ánh sáng đầy đủ( dưới nắng) thì khá là rõ nét và tươi - chụp phong cảnh. chụp mẫu mà đưới nắng thì rõ nhưng cháy trắng xóa luôn. Macro thì dưới nắng thì cháy nhưng thiếu sang thì thôi rồi 50% kinh nghiệm còn lại là may mắn. Nếu hay làm thì bác có thể chế thêm 1 số dụng cụ hỗ trợ( em làm cái studio nhỏ bằng hộp các-tông, đèn trợ sáng khi chụp thiếu sáng, lens). em chỉ chia sẻ vậy thôi, chúc bác sớm có đc nhiều bức ảnh đẹp để khoe mọi người.

MjawMjaw
17-09-2011, 11:58 PM
Như mọi người đã nói ở trên, chụp = điện thoại có rất nhiều hạn chế. Nhưng với đam mê thik thú với ảnh thì đó cũng phải là trở ngại lớn.

Nên sắm sửa chiếc điện thoại có Cam tốt chút chút.
Rồi sau đó học chút về focus, marco, ảnh sáng, bố cục, tốc độ.. Cứ chụp nhiều hỏng rồi sẽ rút ra kinh nghiệm với chính điện thoại của bạn.

Mình thì dùng SonyE, có thể mod cả Cam, chỉnh được nhiều thứ mà các hãng khác ít chỉnh được. Trong những lúc cần thiết thì mobile là thứ chụp nhanh hơn cả. Rất tiện. :alien:

Ledinhthi
19-09-2011, 10:33 AM
iphone noise còn dữ nữa đấy bác.đèn led cứ như đom đóm.màu sắc khi chụp ra ko thật tí nào,màu hơi nổi.

bác nói thế nào ấy chứ, iphone em chụp thấy màu sắc ban đêm cũng chuẩn lắm mà.